Chuyện khó tin nhưng là sự thật.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhongphuc, 6/11/07.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Cách đây nửa tháng tôi qua HHT sách chim dợt, khi treo chim cùng một chú chim treo bên cạnh thì ngộ ra 1 điều giật mình. Con chim bên cạnh líu đạt tới mức độ quá tưởng tượng của tôi, vài lần sau và vài người nữa cũng vẫn thấy nó líu vậy chủ nuôi bằng cám nhạt chim ỉa phân sáng mầu. Tôi chắc chưa bao giờ làm nổi cái việc thế. Người nuôi chim như thế tôi gặp đã vài người. Về nhìn dàn chim của mình thì không tin nổi lại kém người ta xa thế, tôi luôn tin tôi nuôi chim rất tốt. Con chim đấy đầu nhỏ, không có vai, người mỏng.
    Sự thật để giải thích cho bản thân nghe rất chối tai : chim tôi líu kém hơn chim người ta không phải là lí do thời điểm( mùa căng) tôi nuôi tốt hơn người ta...
    Có câu chuyện thế này: Trước đây bác tôi chửi cháu ông .... ngày xưa thằng Văn Quyến nó ăn ngô ăn sắn để đá bóng mà bây giờ tháng kiếm mấy chục triệu... còn mày được tốt thế không làm nổi gì xinh ra nghiện hút.... Đến lúc VQ được hưởng... lại xinh hư hỏng... Tưởng... rồi lại thành ra.
    Em tản mạn chút cho giải tỏa bớt căng thẳng trong cuộc chơi của các bác. Em viết vài dòng này tốt xấu như nào các bác pm chửi cũng được chứ có bài viết đóng góp như bác chaomao thì nhìn nó nhức mắt lắm ạ.

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chắc tại bạn viết phân tích triết lý cao quá, nên bác chaomao hơi nóng một tý, phải không anh chaomao :laughing: :laughing: :laughing:

Nên chăng bạn nói là chim của bạn thế này, chim của bạn thế kia, bạn nuôi thế này không biết người ta nuôi thế nào thì bác chaomao đóng góp ngay. Bác ấy cũng là cao thủ mà

3. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Anh dhongphuc bức xúc quá chắc là mọi người còn nhớ ở mục cám nổ anh nói cám nhạt là loại ăn vào chim sẽ dễ bị đi ỉa đi như dịch tiêu chảy nuôi ko biết bao giờ mới đạt đc thành quả và nuôi chim mộc đẽo cày giữa đường nên đầu tư những con khủng cỡ sao, anh còn khuyên người chơi là quăng cái thứ cám vớ vẩn đó vậy mà bây giờ anh lại nói là thế này thế nọ. Em chỉ thắc mắc ko hiểu đầu tư và cách giật giải cho nên mới hỏi vậy thôi , em cũng ko hiểu là chúng ta lên đây mục đích trao đổi kinh nghiệm hay là mục đích đầu tư gặt hái thành quả. Có gì ko phải hoặc là em hỏi ko đúng chỗ mong mọi người thông cảm em cũng mới chơi cho nên ko biết, ko biết thì phải hỏi có gì xấu đâu mà anh dhongphuc ấn tượng với em quá . Mọi người cho ý kiến đóng góp

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    anh dhongphuc tên thật là j đấy để em dễ goi tên, em là tuấn, em cũng hay dợt chim ở hoàng hoa thám, chắc là em biết người nuôi con chim đấy vì ở đấy chỉ có mỗi anh ta là nuôi được đỉnh cao như thế thôi. nhưng mà em chắc chắn là cho ăn cám kích đấy, em đã từng thấy một con líu rất điên, có ong mật to đùng bay ở bên cạnh vẫn líu. anh biết giá của một chú K đấy là bao nhiêu không, vài triệu đấy. ông đấy là cao thủ bán chim đấy.

5. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em được biết thì khuyên đầu nhỏ, ko có vai , người thon dài líu rất hay líu dài và giọng líu to bền hơi luyến láy
    em từng bẫy được chú khuyên như thế của người nuôi bị sổng (khuyên già),em nuôi bằng cám ba vì không nhưng con chim bắn như a ka

6. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    anh phuc có hay ra hoàng hoa thám dãi chim không, hầu như thứ bảy chủ nhật nào em cũng ở đấy, có j anh em mình gặp nhau giao luu học hỏi.

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Troài!

Bạn không biết anh Phúc sao? Anh ấy là lão làng trong giới chơi chim Khuyên ở HN đấy, chim của anh ấy ác chiến lắm, quá nổi tiếng roài đó, líu ...... 40 phát đó!:laughing:

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thật vậy sao, sang năm sẽ tuyển khuyên rồi tư vấn anh Phúc vậy, anh sẵn lòng nhé :applause: :applause: :applause:

9. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Bạn làm luôn năm nay đi việc gì phải đợi đến năm sau cho nó nguội, năm nay làm luôn không năm sau anh Phúc lại không giúp nữa có phải thiệt không. Con khuyên có vài ngàn mà bạn được anh Phúc chỉ giáo cho nó thành danh thì tốt quá, làm luôn đi bạn à

10. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    quá nổi tiếng roài đó, líu ...... 40 phát đó!:laughing:[/QUOTE]
    em mơ cũng chưa có con líu dài vậy. 2 năm nay em cũng không chơi nhiệt tình nữa, chỉ nuôi cho vui thôi. Với lại em thì có cái gì để nói chuyện tiếng tăm. Em chẳng biết chào mào là bác nào cả, mấy người chơi khuyên cùng em không có ai vậy cả thế mà bác ý nói về em vanh vách....
    Bây giờ em cũng nuôi nhiều lại nhưng phần lớn là chim mới. Ae rảnh muốn giao lưu chiều tầm 2h em tắm rửa cho chim ăn mời mọi người qua.2 h nhà em bán hàng xong ngôi thoải mái

11. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nhà ông anh ở đâu ah, em mà rỗi em qua nhà anh làm quen học hỏi kinh nghiệm luôn.

12. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thật đấy, khiếp cái nhà bác Phúc này mời ae qua chơi chẳng cho địa chỉ, biết đằng nào mà lần.
    Đúng là Khuyên đầu nhỏ không vai líu kinh khủng thật, bản thân em đã từng trải qua rồi, nhìn thì xấu chim nhưng được cái giọng bù lại

13. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    98 Ngọc Hà Em rảnh từ 1h 30 tới tối. Chim cò thì cần có đồng minh. Có người chia sẻ sẽ ổn hơn. Chờ anh em....

14. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Em ko biết cho nên mới hỏi thôi chứ anh ấn tượng với em thế này em ngại quá, em toàn mua chim mộc cho ăn đậu xanh trứng chưa đc tiếp cận với cách thức mới. Em nằm mơ cũng ko dám nghĩ có ngày đc nhận giải nghĩ cũng buồn lắm vừa hỏi đc tí chẳng đc bao nhiêu đã bị anh ấn tượng và anh cướp dút thẻ vàng cảnh cáo quả là có lỗi mong các anh bỏ qua. Anh có thể chỉ cho anh em mới vào chơi như em cách thức chọn khuyên mộc nuôi thế nào làm cám như thế nào,em thì ko đủ tiền đầu tư rồi mới có chim mộc thôi mà tốn quá, anh chỉ cho mọi người kinh nghiệm nuôi khuyên líu và thi đấu

15. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    hôm nào em rảnh em se qua nhà anh. chơi chim phải có đông bạn chơi mới vui.hii

các anh ơi, tiện thể cho em hỏi chim chào mào ăn được các loại hoa quả j, em thấy bảo ăn cả quả ớt và lá ớt ah. hôm trước em vừa bắt một chú về nuôi thử, mong các bác chỉ giáo.

Last edited by a moderator: 9/11/07
  16. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Thành danh hay không quan trọng gì đâu bác. Vấn đề em sợ bắt bây giờ trời lạnh nhỡ cái chết thì phí đi :laughing:

17. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    To cavang
    Em cũng chẳng phải siêu nhân như bác nghĩ dâu. Em đọc bài của bác viết về sơn ca cũng nể lắm. Chia sẻ trên diễn đàn cũng là nhiệt huyết đam mê thôi.
    Mình thừa biết là tham gia bài trên diễn đàn này có rất nhiều người biết những điều có lợi cho những ai chờ đợi thông tin bổ ích khi hằng ngày vẫn mở diễn đàn, tiếc là họ lại không le te...........
    Em thì ưa học hỏi. Nhưng đồng hành tâm huyết thì quả là hiếm. Nếu chơi một loại chim khác ví như họa mi sơn ca.. chắc có mơ em cũng chẳng có người tâm huyết thứ 2 chỉ bảo như ngày chơi khuyên...

18. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    To dhongphuc: bạn sao lại nghĩ xiên xẹo thế nhỉ, mình chỉ là thấy bạn tâm huyết nên mới nói duongtm đến học hỏi, kinh nghiệm của người đi trước sẽ giúp cho những người mới chơi rút ngắn thời gian để đi đến thành công mà, bạn cứ như con nhím ý nhỉ, mới nói thế mà đã xù lông lên rùi, thế mà tôi đang định đến bạn giao lưu học hỏi về chim khuyên mà, như thế này thì ngại quá đi mất. Không biết là ai le te nữa :confused: :(
    To duongtm: mình nói thành danh ở đây ko phải là mang chim đi thi đấu lấy cái cờ cái quạt đâu, mà bạn sẽ học được kinh nghiệm quý báu của dhongphuc trong việc chinh phục con khuyên để có những con khuyên hay mà chơi thôi.

19. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Lâu lâu lên mạng thấy xôm quá, mà toàn chủ đề do dhongphuc khởi xướng thôi, tôi cũng làm vài dòng cho nó vui. Bạn dhongphuc à sao bạn lại nhìn đời qua lăng kính méo mó thế, chẳng biết ngày xưa bạn được ai chỉ giáo thế nào để đến nay bạn nhìn nhận sự việc phiến diện quá. Hay là bạn chơi xấu nên người ta chỉ chơi với bạn được một lần thôi rùi ... buồn quá:crying: .Đã ham học hỏi thì đừng mắc bệnh tự kỷ chứ nhỉ, tôi thấy anh chaomao và cavang nói có mấy câu mà bạn đã nâng quan điểm này nọ. Bạn nên xem lại cách chơi của bạn vì trong cuộc đời bạn kiếm một người đồng hành tâm huyết mà khó thì ... làm sao có những tri kỷ được I-| . Bạn chắc là đeo kính dâm để nhìn đời hay sao mà nói là trong mơ cũng không có người tâm huyết thứ 2 chỉ bảo như chơi khuyên, hãy thử một lần bỏ kính nhìn đời thực đi, quanh ta còn nhiều người tốt lắm,
    Chào thân ái

20. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    diễn đàn là nơi anh em giao lưu học hỏi kinh nghiệm, cái j mình chưa biết thì học hỏi, tích lũy kinh nghiệm dần dần để anh em đỡ mất nhiều tiền ngu với lại để anh em nâng cao kiến thức và trình độ chơi chim. mình chỉ có ý kiến thế thôi.