Chuyện Lọc Tràn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Merci, 30/5/07.

1. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nghe các anh nói về lọc tràn mình không hiểu ở các vấn đề là,hộp lọc tràn có nhiều ngăn theo hàng ngang,nước được chuyển wa từng ngăn để làm sạch dần nước.Vậy cho em hỏi làm sao mà nước ở ngăn 1 wa ngăn thứ 2 hay thứ 3 được vậy mà nó lại nằm ngang nữa chứ.Thắc mắc em không hiểu-Xin chỉ giáo

2. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mỗi ngăn phía dưới có khoảng trống mà, mình thấy vậy, các ngăn thông với nhau, mỗi ngăn cao chênh nhau 2 cm thì phải

3. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ngẫm lại thì chắc nhìn giống cái cầu tuột nhỉ.Tui thấy nó đều nhau mà

4. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
  5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Last edited: 30/5/07
  6. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thông cảm nha bác,link 1 của bác là lúc đó tui chưa biết gì hết mà 4rum về bể thủy sinh có hướng về nhiều loại lọc nên tui dô hỏi.Link 2 của bác là bài viết của tui trong 1 chủ đề của 1 member khác cũng nói về máy lọc nên tui dô góp ý kiến có sao đâu!Còn chủ đề này là trong 4rum về la hán nên tui hỏi về lọc tràn mà tui thấy hiệu wả bên 4rum bể thủy sinh,phải hiểu ngầm là tui đang nuôi cá la hán.Thấy 2 bên chủ đề có người góp ý thì tui phải dô trả lời chứ,chẳng lẽ để không àh.Đơn nhiên không tránh khỏi trùng lặp giữa 2 bên.Nói chung là tui sẽ rút kinh nghiệm

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình hiểu bạn đang nuôi cá la hán nên mình thành thật góp ý, nếu là tinh thần học hỏi và trao đổi kinh nghiệm mình tin là các thành viên khác cũng sẽ hổ trợ tối đa những gì có thể giúp cho bạn. Chúc bạn vui vẽ

8. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Mình có 1 góp ý nho nhỏ mong bạn đừng giận "lời thật hay mất lòng". Diễn đàn đã được phân chia ra nhiều chuyên mục khác nhau, trong từng chuyên mục lại có thêm diễn đàn con. Bạn quan tâm đến đề mục nào thì cứ vào đề mục đó mà tìm hiểu, mình nhận thấy các câu hỏi của bạn đẽ có bài viết rồi, không nên hỏi linh tinh mà hãy chịu khó đọc. Quay lại các câu hỏi của bạn xoay quanh các loại lọc, mình góp ý như sau : Bạn đang chơi lĩnh vực nào thì hãy tìm đến các bài viết về lọc thuộc lĩnh vực đó mà tìm hiểu, vì trên diễn đàn các tác giả bài viết đã xếp loại lọc nào dùng cho lĩnh vực nào rồi, bạn khó có thể thay đổi được, vì các vấn đề này đã được nhiều thành viên kiểm chứng rồi. Thêm nữa bạn phải có kỹ thuật (đang chơi ở lĩnh vực cần tìm hiểu) thì mới hiểu được cấu tạo & vận hành của từng loại lọc. VD : Chơi cá cảnh thì chỉ có thể áp dụng lọc bơm chìm hoặc nổi kết hợp với hộp lọc nhựa hoặc kiếng với nhiều ngăn (bạn gọi lọc tràn là không đúng) (thường dùng cho cá rồng, 3 đuôi, la hán), hoặc dùng lọc đáy (la hán), hoặc lọc vi sinh (cá dĩa). Chơi thủy sinh dùng lọc tràn, lọc thác, lọc ngoài, ... Có trường hợp người chơi lại linh động sáng tạo ra một số kiểu lọc kết hợp nhiều loại lọc với nhau. Mình hy vọng một số thông tin như trên giúp bạn sẽ tìm được kiểu lọc mà bạn cần.

9. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đặt tiệm kính làm 1 bộ lọc tràn 5 ngăn,bơm 2 đầu,thoát nước ở ngăn giữa (NG) tận dụng hết chiều dài của hồ ( hồ dài 120cm thì làm hộp lọc dài 100cm cao 15cm rộng 15cm )
    hồ cá 120cm kính 5mm thường chỉ làm cao 50cm,phần kiềng hồ khoảng 42cm kể từ đáy cho an toàn nhưng bạn có thể yêu cầu làm cao tối đa 60cm nhưng phần kiềng hồ thì chỉ ở mức 45cm sử dụng kính 8mm.phần làm cao thêm này dùng để che bớt bộ lọc kính cho thẩm mỹ mà không ảnh hưởng đến độ an toàn của hồ
    (Trích của trinh phuong an)

10. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy rút cuộc bạn đã thông vụ mấy cái lọc này chưa?mình nghĩ bác tramanhfashion chỉ góp ý với bạn thôi,hình như thấy bạn có vẻ giận.

11. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chỉ cần xài hộp lọc kính 3 ngăn là được rồi bạn à
    mình mua ở Nguyễn Thông có 45k thoi