Chuyên mục: Hỏi gì đáp nấy về chim cu gáy I

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi NAMNHI, 11/3/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin phép các bác trong diễn đàn cho tôi được mở topic này với mục đích giúp đỡ anh em thành viên mới, đặc biệt là những người mới bắt đầu nuôi chim gáy, tập đi bẫy chim gáy. Hi vọng các bác là thành viên có nhiều kinh nghiệm cùng chung tay giúp đỡ những thành viên mới để chúng ta cùng góp sức làm cho phong trào chơi chim gáy nói chung và chơi chim gáy mồi nói riêng ngày càng phát triển.

Các bác mới bắt đầu nuôi chim gáy có thể đặt những câu hỏi liên quan đến kỹ thuật chọn chim gáy bổi để nuôi, kinh nghiệm thuần dưỡng, huấn luyện, chế độ chăm sóc chim theo mùa, chế độ dinh dưỡng cho chim gáy, kinh nghiệm bẫy chim bằng mồi lồng, cách phòng tránh và điều trị một số bệnh thông thường hay mắc phải ở chim gáy,...

Tất cả các câu hỏi của các bác sẽ được trả lời một cách nhanh nhất và hoàn toàn miễn phí! (nếu bác nào ở gần người trả lời câu hỏi của các bác nhanh chóng và chính xác thì đề nghị thưởng cho một chén cay cay thôi!:D)

Xin trân trọng kính mời những người mới bắt đầu nuôi chim gáy ra câu hỏi kỳ này!:applause:
    Người xin được cố gắng trả lời 5 câu hỏi đầu tiên của các bác : NAMNHI xin xung phong trả lời:laughing:!

2. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Cám ơn bác rất là nhiều, bác là người nhiều kinh nghiệm về cu gáy mà được bác hướng dẫn , chỉ bảo thì còn gì bằng ạ :applause::applause::applause::applause:
    Đầu tiên bác cho em hỏi cách chăm sóc tập luyên như thế nào cho cu bổi để có thể lên được, chế độ ăn uống thế nào, tắm nắng , hạ thổ ra sao, và dợt em nó như thế nào ạ??? Đa tạ bác rât là nhiều ạ!!!

3. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cập thời vũ, cập thời vũ - Rất cảm ơn bác NAMNHI !!!
    Em có một lăn tăn xin thỉnh giáo các bác: Ở nhà em có điều kiện treo cất tách biệt, nhưng chỉ được hai chỗ thôi. Hiện lũ chim đã nổi em để một chỗ, còn một con đang nổi và một con chim bổi. Em rất muốn con bổi nó sớm gáy. Vậy, em treo hai con ấy một chỗ (cùng con chim mái) thì con đang nổi có ép con kia không. Nếu chỉ để 1 con tách ra với mái thì nên để con nào: chim bổi hay chim đang nổi ?
    Rất cảm ơn bác NAMNHI và các bác !

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    * Kinh nghiệm nuôi chim bổi mau nổi.
    Khi đã chọn được những con chim bổi đẹp rồi thì ai cũng mong muốn nó mau nổi để thoả mãn thú vui và đáp ứng niềm mong đợi của chủ nhân. Vậy làm cách nào để nuôi chim mau nổi vậy. Xin thưa các bác! ngoài những cách chăm sóc chim ăn uống, bổ sung khoáng chất, vi ta min, tăm nắng, hạ thổ,... như đã nói ở trên, hôm nay tôi xin giới thiệu với các bác vài cách nuôi giúp chim bổi mau nổi!
    Công tác chuẩn bị:
    - Bác dùng lồng quả đào, lồng mui (lồng bẫy cổ truyền), hoặc lồng nhỏ tròn tương tự như vậy thôi để nuôi chim bổi. Trong lồng nên có coóng đựng thức ăn chính (ngô, thóc), coóng đựng cát, sỏi son, kê, vừng (coóng này nhỏ thôi, cho ăn theo định kì bác à, duy chỉ có sỏi son, cát là bỏ vào thường xuyên thôi), coóng nước uống (tốt nhất là coóng thuỷ tinh để chim dễ thấy nước) nếu là chim mới bắt về thì bác nên cho vào coóng nước một cái lông nhỏ của chim gáy để nó mới có thể phát hiện ra nước uống đấy nhé (kinh nghiệm xương máu của nhiều ngươì rồi đấy các bác à!). Như vậy là có ít nhất 3 coóng trong một lồng nuôi vậy!
    - Dùng áo lồng che phủ kín cả lồng nuôi, chỉ khi nào cho ăn, cho uống mới hé ra cho chim ăn, uống thôi, các bác nhớ nhé!. Nếu nhà có vườn, ban ngày treo chim ra vườn thì bỏ khay đựng phân đi cho thoáng, tối mang vào mới lắp để hứng phân. Mình ghét nhất cái khay đó he he, nếu để lưu cửu thì nó chính là tác nhân gây bệnh cho chim đấy,...
    - Nếu có điều kiện bác nuôi thêm con mái (mái mà gáy thạo thì quá tốt) treo gần nhau cho nó nghe tiếng, thi thoảng tách nhau ra xa để chúng cất tiếng tìm nhau, đây cũng là một cách giúp chim mộc (bổi) mau thuần thuộc.
    - Bước 1: Tập cho chim chịu lồng: Khoảng 6 tháng đầu, bác cứ nuôi chim theo kiểu treo kín vậy! Tại sao lại phải che chim kín mít đi! Thưa các bác! việc che chim kín giúp chim không bị tác động của ngoại cảnh (các bác nhớ là chim mộc mới mua về là do họ bẫy bắt, thời gian dài chim bị stress), việc che chim kín là để chim chỉ việc làm quen với không gian hẹp, mau chóng thích nghi với lồng nuôi (người chơi gọi là chim chịu lồng).
    - Bước 2: Tập cho chim quen dần với môi trường xung quanh: Khi chim đã chịu lồng, lúc này chim đã gáy tương đối dạn dĩ rồi các bác mới tiến hành tập cho chim làm quen với môi trường bên ngoài lồng nuoi bằng cách hé dần áo lồng. Những hôm đầu có thể chim sẽ tông lồng nên các bác phải rất nhẹ nhàng khi thao tác hé áo lồng, mỗi ngày cũng chỉ nên hé cho chim dăm tiếng đồng hồ thôi, sau đó lại phủ áo kín lại, các bác nhớ là làm gì cũng vậy " Dục tốc bất đạt" mà!
    Một số lưu ý khi nuôi chim bổi:
    - Tâm lý người nuôi thường muốn chim mau thuần thuộc nên toàn làm ngược lại những điều hướng dẫn trên và thường dẫn tới kết quả không mong muốn.
    - Che kín lồng nuôi lại giúp cho chú chim luôn tò mò tìm kiếm hướng ra ngoài thiên nhiên như người ta háo hức làm một việc gì vậy, khi đã thích rồi thì sợ gì mà không làm được nhỉ! chim cũng vậy, thích tìm hiểu thế giới bên ngoài áo lồng thì chắc chắn nó cũng nhanh chóng thuần thuộc thôi. Hơn nữa, việc he kín áo lồng tránh cho việc chim gáy nhìn thấy nhau trong trường hợp các bác nuôi nhiều chim gáy, việc này cũng tạo nên "tâm lý" độc tôn ở chim gáy giúp chim mau nổi! Âu cũng là ứng dụng hiệu ứng của đặc điểm độc tôn ở chim gáy trong việc nuôi chim chóng nổi vậy!
    * Kinh nghiệm chăm sóc để chim gáy có phong độ ổn định
    - Về chế độ dinh dưỡng: một số người hay mắc sai lầm khi không giữ cho chim gáy chế độ thức ăn ổn định mà thay vào đó là chăm sóc chim gáy kiểu tuỳ hứng. Nghĩa là: lúc nào thích thì chăm chim với chế độ dinh dưỡng đặc biệt, rồi khi thiếu đièu kiện thì lại bỏ rơi chim gáy chỉ cho ăn cầm chừng.
    Kinh nghiệm của gần 10 năm nuôi chim gáy của NAMNHI thấy rằng cần cho chim gáy một chế độ dinh dưỡng ổn định thì mới giúp chim gáy (bổi) mau nổi, khi nổi rồi thì phong độ luôn ổn định. Chế độ dinh dưỡng cho chim thì không cần cầu kỳ quá mức. Thóc là thức ăn chủ yếu hàng ngày (Trong thực tế đi bẫy của mình thấy rằng: chim gáy chỉ chọn nơi ở, làm tổ và sinh sản ở những nơi gần ruộng lúa. Mặt khác, chim gáy chọn mùa sinh sản vào lúc mùa lúa chín. Từ đó có thể suy ra rằng ngoài tự nhiên, lúa là thức ăn rất quan trọng trong khẩu phần của chim gáy). Hằng tuần nên bổ sung thêm một lượng vừng khoảng đong đầy một chén mắt trâu (loại chén mà các cụ ngày xưa dùng uống rượu).
    - Về vi ta min và khoáng chất: khoảng 15 ngày đến 1 tháng, nên cho chim uống vi ta min B 1 loại dung dịch dùng để tiêm cho người là tốt nhất, định kì 4- 6 tháng cho chim ăn thêm dầu gấc, hoặc dầu gan cá để bổ sung vi tamin A. Nếu không làm được khoáng chất (như đã giới thiệu ở phần 6.5 Khoáng chất ở trên) thì các bác nên hạ thổ để chim tự nhặt sỏi, nhặt vở sò, vỏ hến, vỏ trứng để tự bổ sung khoáng chất.
    - Về chế độ tắm nắng: Theo kinh nghiệm của tôi thì việc tắm nắng cho chim rất quan trọng, quan trọng bậc nhất của việc nuôi chim gáy. Hắng ngày cho chim tắm nắng là tốt nhất. thời gian tăm nắng khoảng từ 15-30 phút và nên tắm vào buổi sáng (khoa học đã chứng minh, ánh nắng buổi sáng là tốt nhất cho mọi sinh vật kể cả con người). Theo tôi, chim được tắm nắng sẽ giúp chim trừ được bọ mạt hại lông, giúp thân thể được vệ sinh sạch sẽ tạo cảm giác sảng khoái cho chim, Tắm nắng con giúp chim gáy chuyển hoá vi ta min nữa thì phải (?!), nếu chim được cung cấp đủ vi ta min A và được tắm nắng đầy đủ thì sẽ giúp cho chim có thể lực tốt, sức đề kháng cao và miễn dịch được với nhiều loại bệnh mà chim gáy cũng như các loài gia cầm mắc phải. Chim gáy đủ nắng sẽ sung sức gáy, giọng gáy được phát huy tối đa, bền hơi, thích gáy hơn.
    Qua gần 10 năm nuôi chim gáy, với việc áp dụng chế độ dinh dưỡng và chăm sóc như trên, tránh cho chim bị gió lùa, mưa ướt, nắng nóng mà chưa hề có con chim nào mình nuôi bị bệnh cả. Âu đó cũng là cái duyên của người nuôi chim chăng?! Đàn chim nhà mình do được chăm sóc với chế độ dinh dưỡng ổn, ít thiếu nắng, thiếu khoáng, thiếu vitamin các loại nên luôn sung sức, chim mồi thì đủ sức để bắt bổi trận, chim bổi thì chóng nổi và siêng gáy và nhất là chống chịu được với các loại bệnh chim. Có chút ít kinhh nghiệm của mình trong thời gian qua nuôi chim gáy, xin chép ra đây để hầu chuyện các bác, những người đam mê sinh vật cảnh. Chúc các bác nuôi được những chú chim gáy hay, sung sức để làm thành giàn đồng ca mùa hạ trong nhà!
    Chúc bác thành công!

Theo tôi, bác treo như vậy là đúng rồi, tuy nhiên đối với chú chim bổi thì bác nên nuôi vào lồng quả đào, hoặc lồng nhỏ hẹp (đủ để chim xoay trong lồng thôi) bác phủ kín áo lồng lại và treo gần con chim đang nổi là được. CHim đang nổi chưa đủ lửa căng để ép chú chim kia đâu. Nhưng đó cũng chỉ là giải pháp tình thế thôi bác nhỉ! Giá mà có đủ chỗ để nuôi thì tốt hơn, chim mau lên hơn bác à!
    Chúc bác vui!

Last edited: 11/3/10
  5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Có lẽ trước tiên em xin thưởng Bác 1 chén cay cay trước, không có gì quý hơn là 1 topic hay như thế này, em cũng mới vào nghề, lúc trước vào đây chưa đọc hết bài của diễn đàn thì diễn đàn mình bị "tai nạn" bây giờ Bác mở lại chuyên mục này làm cho người mới biết chơi chim cu gáy như em như đang chết đuối mà vớ được cọc, không gì ngoài tràng pháo tay dành tặng riêng Bác.....em không uống được rượu nhiều nhưng hôm nay.....có thể cụng ly với Bác thật nhiều luôn........vô........! Kính!b-(

Tất cả Bác nói em hoàn toàn đồng ý, riêng em ở Cà Mau nếu mà chim bổi ( cu mới bẫy về) vừa nhập hộ khẩu là em cắt tỉa lông bỏ vào lồng treo chổ đông người hoặc người hay đi qua lại thường xuyên, hoàn toàn không trùm áo lồng, cái này có lẻ đi ngược lại ý Bác, nên tất cả con chim của em điều dạng người, nếu không tin Bác cứ hỏi Bác Tư Hil, khoãng 7 ngày chim hoàn toàn không có chòi lồng, hiện em đang thuần 4 con bổi mới bắt cách đây hơn 7 ngày, hiện nay đang rất dạng có thể nói như chim đã nuôi gần 1 năm luôn, không biết đó là mai mắn hay sao, tất cả đàn chim của em không có con nào trùm áo lồng chỉ có che 1 miếng giấy bạc để tránh bụi bặm rơi vào nước thôi, em cũng nói luôn em có 2 con mồi ko chịu trùm áo lồng nếu trùm lại là nó giẩy bạch bạch....trừ đi xa và đi xe em mới trùm lại, vùng em là sông nước đi xuồng ghe là chủ yếu nên đi xuồng cũng không trùm áo, nếu đi gần từ 5km trở lại em cũng ko trùm, đó cũng là điều bất lợi, vì chim rất kỵ gió. Còn 1 điều nữa hiện em có nuôi 1 con chim "Kè", em gọi nó là chim Kè là vì em nuôi nó để dành khi đi bẫy về con bổi nào mới em bỏ chung với nó để nó dạy ăn uống...khoãng 2-3 ngày chim mới bẫy đã chịu ăn uống rồi bắt đầu tách ra. Còn 1 con nữa em cho tắm nước, hiện em đang nuôi em này khoãng 2 tháng em nó rất thích tắm nước, cái lồng em treo bổi sáng có ánh nắng xuyên vào, đáy lồng xả lồng kích thước 80 x 60 cm và trong lồng ngoài nước và lúa em còn để 1 cái chậu 20 X 25 cm đổ đầy nước, em theo dõi buổi sáng em nó tắm nắng còn buổi trưa....thì...điều gì các Bác cũng biết em nó nhảy cả người và tắm y chang như vịt tắm.....nhìn rất dễ thương. Nên em nghĩ chim cu hoàn toàn không những thích tắm nắng mà kể cả tắm nước, bởi vì ở ngoài tự nhiên em vẫn thấy em nó tắm nước, hiện nay em nó bóng mướt mập mạp.....nhìn như 1 sumo.....em nuôi làm kiểng. Nói ra với Bác chia sẽ, hi vọng Bác có lời nhận xét chia sẽ, em mới biết chới hi vọng Bác và các Bậc Tiền Nhân trên diễn đàn chỉ dạy thêm. Thành thật kính Bác với lời tôn trọng nhất!

Last edited: 11/3/10
  6. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400
    Các bác cho em hỏi một điều mà em băn khoăn mãi ạh. Các bác vẫn thường nói chim có gù nhiềuvà nhiều gù là như thế nào ạh : theo em nghĩ gù nhiêù tức là một hơi gù 30 - 40 tiếng cù -grù ,còn nhiều gù là gù 3 - 4 giờ đồng hồ phải ko ạh

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hai thuật ngữ này có khi được hiểu như nhau thôi bác à!
    - Chim hay gù, mở miệng ra là gù mấy tiếng đã, thấy chim lạ là gù (gù phóng, gù đón), chim chưa chung cây đã gù, chim chung cây là gù xiết,... (chim gù ngắn, nhưng hay gù, siêng gù cũng có thể coi là nhiều gù)
    - Chim gù dài: một sạc gù hàng chục, hoặc mấy chục tiếng gù. (cũng có thể coi là nhiều gù)
    Ngoài thuật ngữ chim gù nhiều nhưn bác hiểu ở trên là rất đúng rồi thì người ta còn phân biệt chim gù khôn, gù cướp nữa bác à!
    - Gù khôn: đang gáy trận với chim rừng tự nhiên lại làm mấy tiếng gù rồi lại trận tiếp, hoặc đang trận rồi gù mấy tiếng, rồi xù lông đi quanh lồng, rồi lại trận, lại gù,...
    - Gù cướp: chờ cho con chim rừng gù gần hết sạc gù, nó cướp gù luôn,...

Chúc bác vui!

8. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Em cám ơn bác NamNhi rất là nhiều ạ, thật ra thì e cũng mới tập tành chơi cu thôi ạ, nên thật sự là không biết nhiều, nên do đó cũng không biết hỏi ra sao, cũng may là bác lập ra topic này, nên mong muốn anh em hỏi càng nhiều và bác trả lời giúp càng nhiều, để từ đó có thể học hỏi được chút ít để chăm sóc và tập những con chim ở nhà!!!! Một lần nữa xin đa tạ bác nhiều!!!!

9. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    còn ở Cà Mau gọi gù cướp mà Bác miêu tả gọi là bo rước, tức chim rừng bo vừa dứt hơi là em nó bo liền....ở đây gù mà Bác gọi là bo, còn gáy trận ở em gọi là thúc ( cục cúc cu).

10. doveviet

doveviet Active Member

Thích đã nhận:
    309
    To Bác Nam Nhi!
    em có 1 con như bác nói nhưng hơi nhát người bác ah.
    con đó có nước chơi như sau.
    mỗi khi nghe thấy con khác gáy nó gù cho vài sạc sau đó lại trận và lại gù
    có lúc nó thúc một tiếng gù 1 tiếng
    có lúc nó thúc một tiếng gù 3 tiếng VD cục cù cu. cuccu. cuccu.. cu(như tiếng chu)
    gù khôn, gù cướp như bác nói em nó cũng có bác ah.
    em đang định luyện nó thành mồi chưng sợ nó còn nhát người nên chưa mang đi.
    Mong bác tư vấn cho em dùm với
    Thân ái

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nhát người nhưng không nhát rừng là OK bác ạ!
    Những hôm đầu mang đi rừng thì nhẹ nhàng với nó tý, sau rồi nó sẽ quen dần thôi. Nếu màu lông khong phải màu xanh, xám chì thì nó nhát người là đúng thôi, ... Hay bằng mấy thì hay nhưng nhỡ em nó có màu lông bã trầu thì cũng thua luôn cái vụ nên mồi bác à! Trước mình có con như vậy nhưng phải thả, không nuôi nổi!

thaychua, cugaydn, phuhm and 15 others like this.
  12. VTHOANGLC

VTHOANGLC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    400

Xin được hỏi anh NAMNHI thêm một chút nữa ạh: Chim nhiều gù em thấy ngoài miền Bắc mình có ít thì phải, con nào nhiều gù lắm em cũng chỉ thấy khoảng 20 - 30 phút đấy là khi mình cho đấu chim mồi với nhau , còn với chim rừng thì em thấy ít gù hơn nhiều , hầu như chỉ thúc với nhau, khi bổi lên cành thế thì mồi và bổi mới gù nhưng chỉ được khoảng 2 - 3 đạt gù hoặc là nhảy, hoặc là bay ra chỗ khác thúc tiếp có phải vậy không ạh
    Còn nhìn vào đâu để biết được một con chim có nước sa cầu máy cánh ạh

junsochun, cugaydn, ONGBAPCAY and 5 others like this.
  13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không phải là ngoài miền Bắc mình không có chim ít gù bác à! Trước tôi cũng nghĩ như bác đấy nhưng thực tế thì lại khác!
    Chỗ tôi, bạn chơi đã gặp một con chim gù nhiều ở ngoài rừng rồi, (năm ngoái ai có mồi cũng thử rồi nhưng chịu, không dám theo đến cùng vì sợ bể mồi) hiện nay vẫn chưa ai bắt được (he he! năm nay mình đang tính chinh phục em nó đây, chỉ cầu mong cho đừng ai bắn nó đi vậy!). Nước gù thì mỗi đạt từ 26-28 tiếng, nếu gù thông 3 đạt thì khoảng gần trăm tiếng đấy!:D! Năm ngoái họ mách cho mình muôn quá, khi biết thông tin thì đã hết mùa chơi rồi, mình có mang mồi đi khảo sát nhưng không biết nó trú đông ở thung nào nữa đành chịu!
    Không biết mồi của các bác thế nào chứ mồi của chỗ em có vài con gù gáy đấu vài ba tiếng đấy (he he! khoe tý cho oai bác nhé!)
    TUy nhiên theo quan điểm chọn mồi cây của cá nhân tôi thì tôi khong đánh giá cao những con mồi cây gù nhiều mà tôi thường chọn những con biết gù đúng lúcđúng chỗ, gù khôn, gù cướp vậy. Nếu gù nhiều mà chim bổi khong nhảy, hoặc có hiện tượng bỏ không bám mồi thì phải thay bằng nước trận, nước lèo,... (gọi là rút chim rừng), chứ cứ gù mãi thì chim rừng " Tẩu vi thượng sách" mất.
    Chim chịu đấu thì sẽ có nước sa cầu máy cánh.
    Thế nào là con chim chịu đấu? Phải là con hiền chim, thường có màu lông xanh, xám chì! Ngoài thực tế, những con chim có màu lông khác màu lông này đều ít thấy có nước đánh này!
    Cũng phải nói thêm với bác rằng: nước sa cầu máy cánh của chim gáy gần như phổ biến với chim mồi lồng vậy, con nào cũng có nhưng chon được con chơi nước này mạnh mẽ, đầu chúc hẳn xuống, thân làm thành góc 45-70 độ với cầu lồng, cánh giật mạnh cứ 3-4 cái giật thì kèm theo một tiếng gáy trận, và nước cuối cùng là im lặng và máy cánh, lúc lúc lại đổi tư thế quay đầu ra, quay đầu vào, quay ngang (chim có tài xoay sở),... thì không phải dễ chon được con như vậy!
    COn chim mà chân cao, chòi lồng thì không có nước này!
    Chim giọng đồng nóng mặc dù có lúc nóng chim, chòi lồng nhưng khi nó đã có màu xanh xám chì vẫn có nước đánh này!
    Thưa bác, đó là lý do tôi đánh giá rất cao màu xanh xám chì khi tuyển mồi hoặc tuyển bổi làm mồi vậy!
    Còn một điểm cốt tử nữa, he he xem các đặc điểm trên rồi thì phải quan sát điểm cuối cùng. Bộ lông chú chim đó phải mỏng, mỏng thì mới có nước sa cầu máy cánh một cách khôn khéo bác ạ!
    Chúc bác vui!

Last edited: 15/3/10
    junsochun, akbuzd, hieukape and 30 others like this.
  14. Longnl

Longnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Bác giúp e với.hôm vừa rồi e vừa mua 1 con cu mồi.khi bắt e đã dùng tay bắt để sang lồng cho nó.khi về nhà em thì nó không gù và ít gáy.em rất muốn anh giúp em,cho y kiến để con mồi của e gáy,gù lại được.em cám ơn

cugaydn, takuku, giothoc and 2 others like this.
  15. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chuyên mục: Hỏi gì đáp nấy về chim cu gáy!

mình vừa được cho một chú cu cườm , do chưa có tí tẹo kinh nghiệm nào về kĩ thuật nuôi, mong các bạn giúp dùm làm sao biết được trống hay mái, ( có hình càng tốt ), làm sao để cu mau sung , mau gáy , ( vì gần nhà có một cặp con cu gáy ngoài trời , có con gáy rât sung, nó cứ gật đầu trước con kia ) , cho mình hỏi thêm là , cu cườm có tắm không, muôn cho tắm thì phải làm như thế nào , cho nó sang lồng tắm của chào mào được không ? ...
    mong các bạn giúp đỡ .... thanks

cugaydn and dinhcongphap like this.
  16. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Không sao đâu bác Long à.Chim mồi khi sang lồng thì đuổi sang là tốt nhất. Bác cứ chăm sóc em nó tốt vào lâu thì 1 tuần em lấy lại phong độ ngay.Mới do lạ nhà, lạ chủ.chim chưa căng nên nó nhập gia đang thăm dò đó thôi. he he.Vài lời mạo muội có gì không phải mong bác lượng thứ!

cugaydn, giothoc, nguoidaugio and 2 others like this.
  17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    HI.phanthanhliem.
    Hen xui bạn ơi...chơi tới bạc đầu còn lầm nửa là....
    Mượn 1 con mái nhốt chung, đặt camera thấy nó leo lên đạp mái là con trống 100%.
    hehehe...
    chào.

junsochun, cugaydn, ONGBAPCAY and 2 others like this.
  18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác LongNL nói đúng rồi đó bác!
    Bác nuôi lại rồi từ từ nó sẽ gáy lại thôi không phải lo gì cả!
    Kinh nghiệm sang lồng thì các cụ cứ thổi cho chim tự sang, còn tôi thì mắc màn thả ra rồi đuổi vào lông mới, đảm bảo chim không mất một sợi lông nào cả bác ạ!

junsochun, cugaydn, hc_vnn and 8 others like this.
  19. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Chuyên mục: Hỏi gì đáp nấy về chim cu gáy!

em có một điều thắc mắc nho nhỏ thôi . đó là cu 1 tuần hạ thổ 1 lần có được không nếu được thì phải hạ bao lâu. thank

20. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    quá được đi chứ bạn, nếu ngày nào cũng đc hạ thổ là còn tốt, 1 tuần coi như cũng đã vừa đủ để cho 1 chú chiim rồi, có khi mình bận 2 tuần còn chưa hạ thổ được nữa, nhưng theo em thì hạ thổ càng nhiều càng tốt,nếu hạ từ 30 phút đến khi nào mình chán thì thôi, mình thường thay phiên hạ thổ...hôm nay thả 5 em ra ngày mai thả 5 em khác....cứ xoay vòng.....ngồi ngắm em nó coi chừng chó mèo......khi nào chán rồi cho vào lồng thường thì khoãng 1h trở lên....

babeo, cugaydn, hc_vnn and 4 others like this.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.