Chuyên mục: Hỏi gì đáp nấy về chim cu gáy II

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi NAMNHI, 11/3/10.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin phép các bác trong diễn đàn cho tôi được mở topic này với mục đích giúp đỡ anh em thành viên mới, đặc biệt là những người mới bắt đầu nuôi chim gáy, tập đi bẫy chim gáy. Hi vọng các bác là thành viên có nhiều kinh nghiệm cùng chung tay giúp đỡ những thành viên mới để chúng ta cùng góp sức làm cho phong trào chơi chim gáy nói chung và chơi chim gáy mồi nói riêng ngày càng phát triển.
    Các bác mới bắt đầu nuôi chim gáy có thể đặt những câu hỏi liên quan đến kỹ thuật chọn chim gáy bổi để nuôi, kinh nghiệm thuần dưỡng, huấn luyện, chế độ chăm sóc chim theo mùa, chế độ dinh dưỡng cho chim gáy, kinh nghiệm bẫy chim bằng mồi lồng, cách phòng tránh và điều trị một số bệnh thông thường hay mắc phải ở chim gáy,...

Tất cả các câu hỏi của các bác sẽ được trả lời một cách nhanh nhất và hoàn toàn miễn phí! (nếu bác nào ở gần người trả lời câu hỏi của các bác nhanh chóng và chính xác thì đề nghị thưởng cho một chén cay cay thôi!:D)

Xin trân trọng kính mời những người mới bắt đầu nuôi chim gáy ra câu hỏi kỳ này!:applause:
    Người xin được cố gắng trả lời 5 câu hỏi đầu tiên của các bác : NAMNHI xin xung phong trả lời:laughing:!

2. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803

các bác xem nuôi em nó lên mồi được không vậy.nếu được thì khoảng bao lâu.sáp lại gần bổi nó bo gù rồi mà chưa nghe nó thúc bao giờ cả, có lẽ chưa được sung lắm.các bác cứ cho ý kiến thẳng để em con biết mà chăm sóc cho em nó.

Last edited: 21/3/11
  3. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    ---------------------------------------------------------------------------
    chú này của bác sở hữu bộ quy đẹp quá, cườm nát, mắt dữ, trông có dũng khí lắm bác ạ. Chắc là một chú chim dữ đây!

Last edited: 22/3/11
  4. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Xin chào các bác ! Hôm nay cho mình hỏi vến đề này :
    1/ Đọc về câu " nhất huỳnh kiên " nghĩa là cu gáy có cườm vàng là số 1. Vậy cu gáy huỳnh kiên có những cái hay độc đáo nào mà được phong tặng như thế .
    2/ Cu gáy có " chân tôm " thì không nên nuôi . Vậy chân tôm là ngón chân hay cẳng chân .Có thể các bác cho hình minh họa thì tuyệt !
    Thanhphuoc Xin các bác chỉ giáo cho ! Cám ơn nhiều !

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Trả lời bạn.
    theo học thuyết tương đối.
    con chim huỳnh kiên: nghĩa là con chim có bộ cườm vàng, tất cả các hột cườm đều có màu vàng.
    Thông thường những con có bộ lông màu nâu đỏ mới có bộ cườm như thế.(thiên về thổ pha)
    Con này có nhiều cái nhất lắm:gù nhiều nhất ,nuôi lâu ra mồi nhất,nóng tánh nhất, khó chịu nhất…và ít gặp nhất…
    …nên nó là “nhất huỳnh kiên “ là zậy đó …
    * còn chân tôm hả, là nói về cái cẳng chân cong cong giống con tôm đó…truyền thuyết nói thứ này dỡ hơi lắm hỏng chơi được …thế thôi…
    Hehehehehe……..

thucu, Hoanganhqy, hahai and 33 others like this.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

tất cả những con mồi và vổi của em đều có lớp cườm vàng đóng từ trên đầu "ót " tới xuống bả vai. cũng có vài con nóng chim nhưng ko leo lồng và lội trong bội, các bác nhìn kỹ phần mấy con bổi ấy sẽ thấy tất cả có những tiêu chuẩn chung bất di bất dịch là bộ cườm , quy, cấp mình na ná giống nhau tuy nhiên con thổ sẽ khác con đồng một chút.
    Chân tôm là con có màu đỏ như gạch thứ ấy nuôi cái gì ? nó ko thể đúng lồng cầm cử với bổi được lâu và sẽ lơn tơn nhảy hip hop trong lồng ấy.

7. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Em thỏa mãn với cách giải thích của bác gaccu. Phải là tất cả các hột cườm đều có màu vàng, không lẫn bất cứ màu nào khác thì mới "ít gặp nhất" và mới được các cụ cu đưa lên hàng nhất phẩm - thế mới gọi là Huỳnh kiên (kiền).
    Em gặp nhiều người khoe có chim Huỳnh kiền - ghiền quá tất tả chạy đến xem thì thấy nó cũng "thịt ba chỉ" (trắng - vàng - đen) như mọi con cu gáy khác thôi, có điều cườm vàng hơi nhiều hơn bình thường một chút.
    Hàng độc chưa chắc đã hay mà đã hay rồi thì chẳng cần phải độc. Như ông Thiện ấy - hàng độc vào tay mà có muốn nuôi đâu!

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác này chưa hiểu rõ về cườm huỳnh liên " huỳnh kiên rồi", chim độc ko nuôi thì nuôi chim nào ấy, em cũng nuôi rồi đó chứ. ...bộ cườm huỳnh liên sẽ được nhìn từ nhiều khía cạnh, kết cấu của bộ cườm, ứng với chất giọng, cấp mình và màu lông. ôi giải thích wá ưh là lằng nhằng, mà các bác lại ví von wá cao siêu nên tiêu chuẩn về cườm huỳnh liên nó cứ như trong cổ tích ấy. thực ra chim cườm đóng tới ót kéo xuống bả vai chỉ cần 50/50 hoặc tốt hơn 2/3 bộ cườm vàng thì nó chính là cườm huỳnh liên ấy bác. con đồng thổ em lựa cho bác nuôi nó đóng bộ cườm huỳnh liên, cườm đấu đó, chim hay có trong tay mà ko biết thì sau này ko có duyên đâu nhá bác. bộ cườm ấy nó đấu gù tới cùng, với tính khí hung hăng của con đồng, cbộ cườm ấy, bộ quy liên giáp, bộ chân tím như rứa bác ko nuôi nó thì nuôi chim nào? con thổ rền của bác ko thể sánh bằng con đồng thổ đó đâu nha bác, con thổ pha rền gù đứt quãng, ko có liền gù, nước hậu về khuya ko chuẩn lồng bằng con đồng ấy đâu.

---------- Post added at 11:02 AM ---------- Previous post was at 11:00 AM ----------

Bác thấy trên avờ tờ của em chưa, con đồng kim cườm bản, 2/3 là cườm vàng ấy, bộ mình liên giáp, nhiêu ấy thôi he he he...cũng dạt rất nhiều bổi rồi.

Last edited: 24/3/11
  9. tommyduy

tommyduy Member

Thích đã nhận:
    21
    Mấy bác cho em hỏi Chim CU cuả em có tật,không chịu đậu trên cầu mà cứ đậu trên cóng,
    Ban Ngày thì ít,nhưng tối ngủ là leo lên cóng đậu ngủ thôi,làm ngày nào em cũng phải dọn cóng vì khi đậu CU ị dơ hết.
    Mấy bác có cách nào? cho chim bỏ tật đậu cóng không?

10. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Ái chà chà........ Cái vụ "Huỳnh kiên" này coi bộ xôm tụ wá ta........Hehehe.
    Theo Cuvietnam thì cứ hạt cườm nào màu vàng thì đó là cườm huỳnh kiên, vậy con nào có cườm vàng ít thì con đó huỳnh kiên ít, con nào cườm vàng nhiều thì con đó huỳnh kiên nhiều........Hehehe, đúng không các bác?
    Còn con nào mà tất cả hạt cườm đều vàng hết thì con đó mới được gọi là "Bộ cườm huỳnh kiên". Nhất huỳnh kiên là zậy đó........Hehehe.

hahai, bocang, theanhbmt and 16 others like this.
  11. Bác xem lại cầu đậu có thích hợp không? Có thể nhỏ quá, trơn quá, thấp quá so với coóng...

12. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Ô ! thật hay , thật sôi động đấy ! Nhưng thanhphuoc vẫn chưa thông lắm ,các bác nói như thế , thì mình suy ra rằng cu huỳnh kiên phải là 1 chú cu gáy toàn diện mọi mặt : gù nhiều , khôn chim , sát bổi , biết địch biết ta bắt bổi hay nhất ....Cườm vàng ít thì hay ít , cườm vàng nhiều thì hay nhiều....không biết phải vậy không ?
    Còn chân tôm là cẳng chân cong như con tôm ? mình chưa thấy bao giờ ? có thể các bác quẹt một vài nét về cái chân tôm không ạ !
    Cán ơn các bác nhiều ! làm phiền các bác quá , bởi lẽ chưa hiểu thỉ phải hỏi cho hiểu để sau này còn truyền lại con cháu nữa !

babeo, vuithudienvien, utky and 11 others like this.
  13. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bác Thanhphuoc ơi, theo cách chơi ngoài Bắc chim chân tôm là chim có màu chân đỏ hồng giống mầu con tôm luộc chứ không phải là cẳng chân con như con tôm đâu bác ợ.

hiendo, babeo, yeuchuatron and 24 others like this.
  14. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Em này là giọng đồng cấn thổ đấy bác. Riêng mình rất thích những chu chim pha như thế. Hì hì

15. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Ngày xưa nghe anh em đi trước bảo đừng bắt những con chim (chân đỏ và mã lửa) không ra gì đâu, mình không tin lắm bắt thử 2 chú: chân đỏ như con tôm luộc + màu lông "mã lửa" nuôi 5 năm nay nó vẫn nhẩy lambada trong lồng.

junsochun, hahai, babeo and 17 others like this.
  16. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Cám ơn các bác nhé . Mình vừa thả 01 chú chân màu đỏ tôm luộc , thật đúng như vậy nuôi đã 7 tháng rồi mà vẫn bạch bạch khi thay nước , như là sắp cắt tiết vậy , tí nữa là uổng công toi . Thân

17. tommyduy

tommyduy Member

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn bác nhiều,em đã thay cầu...Hiệu quá tức thì..!!!!

18. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Thân chào các bác ! Kính mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho vấn đề sau nhé !
    Các bác thường hay nói nên chọn cu gáy có thân hình bắp chuối ( liên giáp thì phải ) . Nhưng thực tế mình thấy người ta bán bổi đa phần cu gáy đều có hình bắp chuối cả ( 2 đầu nhỏ chính giữa phình to ) , mình nghĩ rằng cu liên giáp ( hàng nhị phẩm ) đâu phải dễ tìm , nên thắc mắc và nhờ các bác chỉ giáo thêm cu gáy có thân hình liên giáp " chuẩn " là như thế nào ? Chúc các bác khỏe !

kiencugay, utky, necugay and 11 others like this.
  19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

Người ta nói ko đi đêm thì chẳng khi nào gặp ma cả bác àh, đi nhiều thì gặp nhiều, trong công việc cũng thế ko làm gì cả thì ko có cái gì tìm ra khuyết điểm nên đạt thành tích, giỏi suất sắc he he..còn làm vỡ mặt thì phải sai xót là đương nhiên nên mọi cái nhìn đều hạ chúng xuống mức độ TB hết. đến một lúc nào đó ông làm sếp he he là" cao thủ thì" mấy con bổi lòng tong cho về nghỉ hưu hết bác nhể.
    Về mình liên giáp chuẩn nều bác chịu tìm, chịu kiếm cái ấy cũng ko thể thiếu đâu, đôi lúc lại nhiều ấy ha ha ha..., hồi trước nghe nói gù cà lăm, trơn ròng, hậu ba ôi mê chết ...sau này bắt cũng được nhiều nhiều thấy bình thường. cho nên con nào là hàng độc nhất vô nhị thì nó hiếm nhưng chưa chắc quý và hay.