Chuyện về quả đào và giỏ thóc

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi cafeda'', 6/3/12.

1. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    ........Một chiều chủ nhật....... sau gần 1 năm ròng mới được xách sào và mồi đi đánh giậm:blushing:. Nhưng mà hỡi ôi! giời chẳng chiều lòng người, được ngày nghỉ thì mù đặc từ sáng tới tận trưa, đi mấy tiếng đồng hồ chỉ thấy chim đậu trên cành ngủ gà ngủ gật.Buổi chiều trời hửng lên đôi chút rồi lại vụt âm u, đang ngồi ngoài bãi nghe con bổi thổ bổ sáu chiêu từng hồi thì...rào...rào...à..à.Thôi bỏ mẹ rồi..mưa rào các bác ạ. Ì ạch phi con ngựa sắt leo trên con dốc trơn nhầy nhụa, bụng nghĩ thầm thế là mất toi một ngày~X( thì giật mình cái rụp....hóa ra mấy tay thuộc hiệp hồi trà đá thuốc lá vỉa hè đang bàn chuyện ông Giothoc độ con rồng với cái móc lồng thuộc dạng kinh:laughing: đang ở nhà cụ Nam lộc cộc.Thế là iem hăm hở phi ngay về nhà cụ smod kiếm tí thông tin hầu chuyện các cụ:laughing:
    Đến nhà thì thấy thế này đây các cụ ợ ( thảo nào buổi chiều bỏ mình về nói thế nào cũng ko chịu đi tiếp[-()

Và cũng may là em về kịp lúc bắt đầu bàn giao

Nhìn cụ a bờ cờ cười tươi thế này thì chắc hàng rất là ưng cái bụng đây.Em xin hầu các cụ một tấm hình tổng thể

Kể ra thì là dông dài, nhưng mà không nói thì không thể tả được cái ẩn ý trong nụ cười rất chi ưng cái bụng kia của bác lộc cộc nhà ta vậy em xin sơ qua câu chuyện như sau:
    Nếu nói đến lồng quả đào thì đất Hà thành bây giờ chỉ còn sót lại một số ít người có thể làm được một cái lồng mà dân cu cò thán phục và săn lùng.Trong số đó có người làm nhiều theo hướng công nghiệp như bác Bình Kim Mã; có người có khi hàng năm trời mới được một chiếc tỉ như bác Thóc hay bác Hưng Hào Nam rồi cụ Ba Dô ở Thạch Thất.Kiếm được một chiếc lồng của những nghệ nhân trên mà làm trấn gia chi bảo để ngày ngày uống chè ngồi ngắm lồng mà gật gù cái đầu thì quả là một cơ duyên lớn của dân chơi chim cu cườm.Nếu người tinh ý thì từ hai tấm hình trên có thể nhận ra ngay những nét tinh hoa của bác Thóc, bác Hưng Hào Nam, bác Bình Kim Mã, cụ Ba Dô trên một cái lồng vậy(bảo sao mà có người phởn phơ thế hehe).
    Vậy cụ tỉ nó như thế nào em cũng xin chém qua một tí: Vào một ngày đẹp trời, anh mod già của chúng ta phi ra phố, qua bác Bình Kim Mã thấy cái móc và con rồng cửa lồng treo trên tường thì đút ngay vào túi đem về.Ngồi nhà một mình buồn quá, cụ mới bày đồ ra chơi, nhìn ngắm mớ đồ mà bấy lâu cố công tích ghóp thì chợt lòng tham trỗi dậy, rút cái điện thoại cùi bấm choành choạch
    ...anh Thóc đấy ah! em có bài toán này khó giải quá hế hế....
    ....Mịa hãm tớ có phải GS Ngô Bảo Châu đâu mà chú đố toán...
    ...ko anh!GS Châu chắc ko giải được mà anh giải được hị hị...
    ... loằng nghoằng quá chú nói ra đê.....
    ....Thế này..em có cái lồng của anh Hưng Hào Nam mà chưa ưng cái móc với cửa lồng...có cái móc gỗ nghiến với con rồng của anh Bình Kim Mã cả con rồng của cụ Ba nữa mà chưa ưng cái đầu với cái dáng...bố cháu làm thế nào mà dung hòa nó vào một cái lồng được không...khì khì..
    ...chú nói gì tớ không hiểu...=))=))
    ....Anh cứ đùa..:blushing:..:blushing:...abc..xyz..
    ....Không loằng nghoằng nữa...chú mang mớ đấy qua đây cụ tỷ xem làoooooo...
    Vậy là sau một thời gian thai nghén... ghọt đi cái móc to như cổ tay.Cưa cắt từng khúc tre, tỉa từng chiếc rễ, đi từng đường mài thì sản phẩm quả thực là...khó tả...

Thực sự mà nói thì hàng ngàn lời nói cũng không bằng một tấm hình.Vậy em xin mời các bác chiêm ngưỡng và mỗi người sẽ tự có cảm nhận cho riêng mình

Tiếc là thời tiết hơi xấu, không có nắng nên chụp hình bị thiếu sáng. Không lột tả được những chi tiết thực.Vậy nó dư thế lào xin cụ Thóc cụ Lộc cộc giảng giải thêm.Về phần em thì lúc ra về lòng đầy ghen tị.Cụ lộc cộc vỗ về an ủi...người chơi cu gáy có tâm thì cái gì cũng có chú ợ...cứ ngoan đi...anh Thóc ơi em ngoan lắm...ngoan lắm rồi...giờ em vẫn đang ngoan lắm anh ợ...em thề là em ngoan mà hị hị:D :D

Last edited: 6/3/12
  2. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    cám ơn cụ bài viết hay quá chờ hai cụ kia vào cho thêm thông tin và ít ảnh minh họa ạ
    chúc vui!

Last edited: 6/3/12
  3. HÀ KIỀU

HÀ KIỀU Active Member

Thích đã nhận:
    83
    Mời hai cụ vào "phun châu nhả ngọc" ạ em vào trang này bao nhiêu lần rồi mong nhặt đc ít ngọc mà vẫn chưa đc hic
    Cụ Thóc ơi cụ cho em hỏi bao giờ thì cụ pot bài làm lồng quả đào vậy ạ mong cụ sơm viết bài ngày nào em cũng vào không dưới 5 lần mong cụ quá cơ
    chúc vui

hhhnam, honhorung, cafeda'' and 2 others like this.
  4. soncucu

soncucu Active Member

Thích đã nhận:
    111
    cảm ơn bác đã chia sẻ hình ảnh về chiếc lồng.bác Dũng thật khéo tay.đẹp lắm ạ!
    cho em thắc mắc vui tí ti. bác cafeda chụp ảnh thế nào mà ở tấm thứ 2 nhìn bác dũng cứ như là...
    sau khi làm móc và lồng còn thừa gỗ nên thiết kế luôn hai cai sừng ấy hihihi...em đùa tí cho vui ạ!

babeo, giothoc, isaotran and 5 others like this.
  5. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    Chết thật, chết thật.Cái này là tại cái đầu hươu nai gì gì đấy của bác a bờ cờ chứ không phải tại em đâu ạ.Em xin khuyến mại thêm mấy hình nữa không các bác cứ hiểu nhầm thì iem ăn đòn mất..:D...
    Bác Thóc không những làm lồng, cóng,...cực đỉnh mà cũng là một tay chơi cây sành sỏi.Nhưng điều em thực sự khâm phục ở bác ý là sự nhiệt tình với mọi người.Mới đi công tác về, được nghỉ có một ngày mà nghe tin cụ a bờ cờ có cái phôi cây nhờ bác tạo thế giùm dù rất bận nhưng cụ vẫn tranh thủ.Lúc ngồi xem lồng thấy cụ móc cái kéo cắt cành ra thì em thực sự ngả mũ trước một nhân cách đáng để chúng ta trân trọng

Tất cả đều không có cái móc gỗ nào thừa đâu bác soncucu nhé hehe

6. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    hế hế sau bài này của bác cafeda thì bác thóc lại mệt mỏi rồi đây. Đến 1 ngày đẹp trời nào đấy bác sẽ bị củ hành về kiến thức lồng trại và cây cối ....

7. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Oh hóa ra ae cu cò cũng nhiều người chơi cây cảnh quá nhỉ. Đợt trước biết bác bigbird cũng chơi cây giờ lại biết thêm a locabc cũng chơi cây nữa. Mà hình như a locabc cũng chơi cả gà cảnh hay sao mà e thấy có con gà cả cái chuồng ở đằng sau nữa. E thì cũng chót đam mê mỗi thứ 1 tí, có cái cây với con gà cùi góp vui với các bác tí cho vui.
    Còn đôi này thì e kết nhất từ trước tới giờ trong cuộc đời chơi gà của mình nhưng tiếc là nó đã bị die mất rồi

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Bác cafeda chơi bác Thóc quả này hiểm quá =))

babeo, NHAT DUY TH, Mr.Nam and 12 others like this.
  9. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bữa nay, rảnh rỗi nhà cháu show ít cóng, giỏ lâu nay âm thầm tẩm bổ góp nhặt mời các cụ ngự lãm, hi vọng sau loạt bài này, có cụ nào có mối cóng giỏ đẹp thì cho, tặng hoặc giới thiệu địa chỉ để nhà cháu bổ sung thêm vào mớ cóng giỏ ít ỏi nhặt nhạnh bấy nay ợ :x Xin cám ơn trước các cụ :applause::applause::applause:

Đầu tiên là đôi giỏ cọc cạch 1 cũ 1 mới

Cái giỏ cũ tuổi đời cỡ 10 năm, đã ngả mầu nâu. Loc abc được bác Binh_nv "tặng" năm 2008 trong 1 lần ghé nhà bác Binh_nv chơi.

Còn cái giỏ màu sáng này gần đây 1-2 năm mới xuất hiện lại trên thị trường sau nhiều năm vắng bóng.

Tân cổ giao duyên:D

10. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Trái dừa nhỏ nhìn quen quen bác Nam nhể? Trái dừa phải cho vào lồng trái bí miền nam mới đẹp.

Last edited: 20/9/12
  11. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Cụ Nam ỉm hàng kỹ thiệt, nhìn mà buồn hết chân răng... Cụ đã lắp camera chống mối mọt (ủa wên... chống trộm) chưa thế, để lâu ít ngó ngàng dễ thành đồ nhà khác mà sao giống đồ của mình lém đó cụ.
    Mà dạo này cụ ít qua lại với Hai Quần (ố chết... Hải quan) hay vi phạm khuyết điểm hay sao mà Visa của cụ chưa được ra hạn hay cấp mới thế nhẩy. Mấy bữa trà đá đêm, off chai mà chưa được diện kiến cụ.
    Có mỗi chú Hoàn là viết "Bản kiểm điểm" trước khi ra khỏi nhà nên đi off Sìgòn tịn những 5 ngày... Anh lưu cái ảnh chú vui vẻ ở SG rồi nhé, hum tới không lì-xì gì gì là anh gửi thư Bảo đảm đến nhà chú đó... chít coi.

hungvcb, dong_pham, hoan-nc and 4 others like this.
  12. Loc abc

Thích đã nhận:
    7,053
    @ Nhã: He he, chú nhầm rồi, trái chú nhìn "quen quen" đẹp hơn mấy trái này. Hiện đã lắp vào chiếc lồng của cụ Ba rồi, nó nè chú!

nhân tiện show luôn chiếc lồng của cụ Ba, nhà cháu tậu được năm 2008. Rồng được ghép từ những tay tre lựa chọn kỹ, đốt tre và độ lớn tương đồi đều, dáng lượn thanh thoát phù hợp với cửa lồng

Kiểu lồng quả đào của cụ Ba cũng là 1 kiểu lồng mà người chơi cu ở Hà Nội yêu thích.

Phom lồng đơn giản, nhưng chắc chắn. Nan lồng được lựa chọn kỹ càng từ loại tre ngâm, được cụ vót tay nhưng tròn đều tăm tắp, càng để lâu càng bóng mịn và lên nước.

@ cụ ThuHY: Bẩm cụ, nhà cháu dạo này gia cảnh khó khăn, chạy ăn từng bữa nên cố cày cuốc dao găm thịt thủ riêng để nhặt nhạnh mới lồng chạn, cóng giỏ mà sắp tới sẽ lần lượt show hàng hầu các cụ đấy ạ. Sẽ sớm gặp cụ để hầu rượu và ngó thử đám cây, chim cảnh và thưởng món chưn gừ Đông Tảo cụ nhé
    Kính cụ !

Last edited: 20/9/12
  13. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Ấy chết... biết cụ có chiêu gác Cu không dùng sào nên tui muốn được thụ giáo đó...
    Biết cụ và cụ Lan từ ngày còn sinh hoạt bên SVC VN mà chưa được diện kiến cụ. Cụ phải cho tui được Mãn nhãn chớ...
    Riêng vụ chân to như tay và cái món nút lá chuối thì nhứt định phải đưa cụ lên Đỉnh rùi...
    Chúc cụ vui vẻ.

NHAT DUY TH, lepa, Loc abc and 4 others like this.
  14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chẹp chẹp nhìn cái lồng giống món bí hầm dừa quá bổ lắm..cu mà ở lồng này chắc ú nu ú nù quá

NHAT DUY TH and BigBird like this.
  15. Loc abc

Thích đã nhận:
    7,053
    Xin tiếp tục với 1 chiếc lồng nữa của cụ Ba (Thạch Thất)
    Gần đây, theo thị hiếu của người chơi, cụ Ba đã sử dụng cây lụi để làm nan lồng. Riêng với cảm nhận cá nhân của Loc abc, nan lụi của những chiếc lồng vẫn được cụ Ba vót tay, nhưng có lẽ do lụi khó gia công nên cây nan lụi không đạt độ tròn và bóng như nan tre cụ vẫn hay làm trước kia
    Mặc dù phom dáng cụ vẫn làm theo lối cũ, không có sự thay đổi nhiều
    Hy vọng với cùng với thời gian những chiếc nan lụi sẽ lên màu đen bóng như sừng, lúc đó chắc sẽ đẹp hơn chăng?

16. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Lồng quá đẹp nhưng tìm được cái góc tre này thì khó lắm phai không bác