CLB Gà Tre An Giang !

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi vicky, 4/12/07.

1. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào các bạn ! thấy " rum" vui quá mình vô góp vui tí , câu lạc bộ của mình choi gà tre , thái , vn nhung chủ yếu là nhân giống bảo tồn giống gà tre cảnh VN còn gọi là gà Tân Châu , có nguồn gốc ở huyện tân châu thuộc tỉnh An Giang .
    * so lược về gà tre tân châu : là giống gà rừng được thuần hóa thành gà nhà , có màu sắc phong phú , hình dáng nhỏ, thon gọn con trống khi trưởng thành trọng lượng ko quá 800g , con mái trọng lượng ko quá 400g.
    đặt biệt là chân lùn .
    * con gà cho là đẹp : GÀ TRỐNG : gà trên 1 ttuổi thì mới thấy hết vẻ đẹp của nó : gà phải có bộ lông mượt , màu sắc đẹp, hài hòa , đuôi dài cong , lông duôi gon gàng , mã lưng dài , chân lùn cánh chạm đất .
    GÀ MÁI : nhỏ thon , gọn ,chân lùn ...
    * gà giá trị càng cao khi , màu lông càng sặc sở , đuôi dài , mã lung dài chấm đất ,dáng di oai vệ..v..v...
    trên dây là những tiêu chuẩn cơ bản thôi , " chơi" là có ngẩu hứng , mỗi người có cái nhìn riêng có gu thẩm mỹ khác nhau , nên sẽ có cách nhìn con gà này, hay con gà kia ..v..v... đẹp xấu khác nhau ...
    nhung các tiêu chuẩn cơ bản phải có ! thân !

Last edited by a moderator: 28/7/08
    yeu thien nhien and hiepgatre like this.
  2. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    hình

sorry các bạn nhé ! mình post hình bị lổi !

hoacuc, Minh_huong, hiepgatre and 2 others like this.
  3. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    tiếp nhé !

4. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
  5. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác vicky ở bên Vietpet đúng ko ? :D

Gà đẹp lắm. Rất tiếc bác ở trong Nam :(

6. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    trời ơii toàn gà đẹp, kiểu hình ok wá. làm sao để có được một vài cặp như thế nuôi nhân giống nhỉ??

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    kìa con tía mào cờ tai phấn kìa ,bạn có cho ra thuần nguyên bản giống đó với mái hoa vàng đuợc không tức là con ra toàn mào cờ tai phấn luôn đó,tuy gà cân nặng to nhưng nhìn đẹp lắm con tía mào cờ 6 sao kìa téc duới nó yêu chưa tròn đều rất to ,gà khỏe nhưng chăm hơi kém lông lá kém quá thử đổi thức ăn xem sao ,ngâm thóc cỡ 3 hôm trong chum cho mọc mầm rồi thêm lạc vào cho nó lại lông xem sao nhiều con yếu lông có thể thay luôn trái mùa đó ,nhưng nếu nuôi nhiều vậy àm nuôi= thóc ngâm e lục tốn và vất quá nhỉ vậy đơn giản cho ăn ngô nghiền và bổ xung lạc đi chúc sớm có đàn gà khỏe đẹp bóng muợt và khi ok nhở spot lại đàn gà nha

Minh_huong thích bài này.
  8. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    @ chào bạn tapchoikhuyen : con cuối cùng nó đang thay lông nên nhìn ko ok lắm , đuôi nó dài lắm , hôm nay lông nó ra kha khá rồi , hình này chụp cách đây hơn tuần rồi !! khi nào nó ra lông xong mình chụp lại khẩu phần gà tre mình nuôi ngoài lúa mầm , còn có tôm tép , còng , cua con , cá con , vì nuôi trong đồng mà , trùn , dế thì cũng nhiều ,.
    hiiiiii còn nhiều nữa sẽ post từ từ !

Minh_huong thích bài này.
  9. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Bầy gà này của bạn đó hả, khá đông đúc và đẹp đó, nếu bán gà con 3 tháng tuổi thì bao nhiêu 1 cặp vậy bạn, cho mình thông tin nhé.

10. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    vicky người an giang hả - nếu có ở HCM thì hôm nào hẹn uống cafe - hihi...thấy sang nhận đồng hương đó mà .

11. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    @ bạn TRECONTAPCHOI : đúng rồi đó heeeeee mình là vicky chơi chó phú quốc bên VP .
    @ bạn CANDAT : mình ở HCM vì mình có thời gian dài làm việc ở An Giang nên nên có tham gia lập hội chơi gà kiểng ở đó , ở An Giang phong trào chơi gà kiểng rất mạnh , vì đây là cái nôi sản sinh ra giống gà này ( gà kiểng vn hay còn gọi là gà Tân Châu , đây là một huyện cồn thuộc tỉnh An Giang , bạn nào có đi châu đốc gần tới địa phận châu đốc đó phía bên phải đường quốc lộ có con kênh khá rộng đó vùng đất phía bên bờ bên kia chính là vùng Tân Châu , cồn này có 2 huyện Phú Tân , và Tân Châu ) . minh rât vui
    làm quen với bạn , số đt mình 0989166175 .

12. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to vicky không mình nói con thứ 2 con tía mào cờ 5 cánh dựng và tai phấn trắng đó ,còn mấy con kia cũng đẹp nhưng mào đơm xôi lên mình không khoái hihii,còn bạn cho ăn thế là ok rùi mà thóc mầm là tốt nhất cho các loại gà luôn ý chứ .nhưng trong khẩu phần ăn chưa thấy có lạc bạn thử bổ xung xem nhất là thời kì ra lông măng đó hiệu quả thì thôi rồi luôn không thấy có hiện tượng lông măng ra bị thắt nút hay bị bọc bởi 1 màng đâu ra cái nào chết cái đó đẹp mĩ miều mà có khi do bạn nuôi thả lên nó bẩn cũng có thể vì bọn này hay bới cát rồi tắm cát để cho ra bọ chét mà ,tại chân nó nùn lên lông lá dễ chạm nuớc rồi bẩn

13. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    vicky ông bạn này sao ma ở xa quá vậy ta?gà bạn nuôi nhiều như trang trại vậy hả?nhìn đàn gà của bạn mà phát thèm thôi.cho mình hỏi An Giang có gần với Vũng Tàu ko vicky,nếu gần mình nhờ bạn mình qua mua hộ một đôi về chơi.Mà gà tầm một năm tuổi thì bạn để cho anh em với giá nhiu vậy????

14. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    đây là gà tre hả các bác nhìn thấy là lạ...........................................gà tre trông hơi khác

15. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    @ chào bạn GIANGTUAN : an giang cách vủng tàu cũng gần......300km hiihihi ! vũng tàu đi sg 120km , sg đi long xuyên an giang ( trại của CLB nằm ở long xuyên) gần 200 km , còn từ long xuyên đi tân châu ( nơi sản sinh là giông gà này khoảng 60km) . nhưng mình sống ở tphcm . việc chuyển gà từ sg lên tphcm ko có vấn đề gì .còn chuyển ra vũng tàu thì mình ko rành dịch vụ nào chấp nhận chuyển.bạn liên lạc với mình qua mail nhé , trong forum thú chơi vui thế này mà nói chuyện mua bán mất vui , CLB của tụi mình chơi chủ yếu là bảo tồn giống gà Tân châu việt nam ... hiện tại cả đàn trong trại khoảng 50 con giống và hậu bị , ko tính gà con , dĩ nhiên là anh em trong nhóm ko thể nào chơi hết đâu , thường thì các bạn trẻ quanh vùng long xuyên ,tới chia lại ,... bạn mail qua yahoo nhé : tuanhuy12@yahoo.com.
    * @ chào bạn THAIBAO : hihihi gà này cũng gọi là gà tre đấy hiiiii , mà là gà tre kiểng tân châu đây là giống gà nổi tiếng của vùng an giang , nó khác với gà tre vùng khác chút các gà tre là nó nhỏ con , chân lùn , gáy ko to ( hiiiii cái này có lợi trong việc trốn đội chống cúm gà lắm nhé hiii , bọn gà nòi , gà tre đá gáy to dễ bị phát hiện lắm ) , gà này dùng để nuôi làm cảnh ko đá ( mặc dù đá rất hay) , các gà tre vùng khác như gà bến tre , gà lục đinh sóc trăng , gọi là gà tre đá ( dùng để đá độ)....

16. tieuvanbao

tieuvanbao Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh Vicky nghe anh nói về gà tre tân châu an giang mình nghe thích quá, hình như anh gần gủi với tân châu quá, nghe anh thành lập CLB gà tre là thích rồi, mình có cho những anh em nuôi gà ở đây nghe thấy thích lắm. Không biết để giao lưu với nhau như thế nào để chia sẽ kinh nghiệm và giới thiệu hình ảnh những chú gà tre ở tân châu cho anh em xem, không biết nó có đẹp không mà mình quảng bá quá, một mai anh em nhìn không bắt mắt thì ngại lắm.

17. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    sặc máu! bạn vicky oi, sao lại nói vậy được nè. Đâu phải chỉ có gà ở Tân Châu mới có gà để chơi kiểng nhỉ, còn gà Bến Tre - Lục Đinh Sóc Trăng là gà dùng để chọi.

18. tieuvanbao

tieuvanbao Member

Thích đã nhận:
    0
    Gà tre Tân Châu-An Giang

Chào anh! Ở chợ lách anh nuôi gà tre nhiều không vậy? Mấy lần mình đến Chợ lách- Bến Tre thấy toàn là gà nòi không hà.

19. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào bạn GATRE-VT : ý mình ko nói chỉ có an giang là có gà cảnh , gà nào cũng làm cảnh được hết chứ , nhưng các giống gà tre vùng khác nó to con hơn , người chơi thường hay nuôi lam cảnh là phụ , chủ yếu là làm gà đá ..v..v... , còn gà tre ở an giang nó vốn nhỏ con ( có nhiều điểm giống gà thái) nên người ta chỉ chuyên dùng làm cảnh thôi ,.
    @ bạn TIEUVANBAO : bạn là dân an giang à ? ko biết bạn ở huyện nào , hay bạn sống ở long xuyên .
    bạn cứ post hình gà tre của bạn lên cho anh em xem cho thỏa chí . CLB của mình chỉ chơi gà chân lùn, nếu bạn đang ở sg bạn cứ nt với mình rất vui được giao lưu với bạn , còn bạn ở an giang thì mình sẽ sắp xếp xuống đưa bạn đi tham quan chổ nuôi gà ( mình nghĩ chắc bạn ko tin ,mình nổ cho vui hihihi!, mình chơi còn để lại uy tín chứ , ở sg anh em chơi gà , chó ai mà ko biết mặt mình , nói láo chổ đâu mà trốn , hiiiiiiiiii , hân hạnh được gặp bạn ! thân.huy!

20. tieuvanbao

tieuvanbao Member

Thích đã nhận:
    0
    Gà tre Tân Châu-An Giang

Chào anh! Nghe anh nói về An giang làm việc và hiểu nhiều về giống gà kiểng Tân Châu, Cho mình hỏi tí nhé, anh trước công tác ở an giang nơi nào mà sành điệu về giống gà kiểng Tân Châu quá vậy? Hiện giờ anh còn duy trì được mấy chú gà kiểng vậy?