Clip Cá Cóc Tam Đảo nhà sodocdac đẻ !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi sodocdac, 8/3/11.

1. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Dạo này mình giải tán hết mấy cái bể cá cảnh nhưng vẫn không thoát nghiện ngập vì ông bạn gửi cho mấy con cá cóc Tam Đảo nhờ chăm hộ. Mới nuôi được thời gian nhưng đã có kết quả là một em trưởng thành đã lên chức mama vào đúng ngày 8/3 ! Hiện em nó đã có được khoảng chục trứng, nhìn vào thấy có nhân (nhìn thấy mắt cá đen đen bên trong trứng - chứng tỏ có đực và khả năng có thể nở ra những cháu cá cóc Tam Đảo baby !). Quay vội cái clip và vài hình ảnh về em cá cóc Tam Đảo đẻ trong bể kính:
    Clip (đang up mãi vẫn chưa được):
    Đây là hình ảnh lúc mới bắt đầu, hiện nay ổ trứng đã nhiều hơn chục quả rồi !
    Thông tin thêm về loài cá cóc Tam Đảo:
    Cá cóc Tam Đảo (danh pháp khoa học: Paramesotriton deloustali), còn gọi là tắc kè nước, sa giông bụng hoa hay cá cóc bụng hoa, là một loài động vật lưỡng cư đặc hữu của vùng núi Tam Đảo, Việt Nam.
    Đặc điểm chung
    Cá cóc Tam Đảo có cơ thể dài giống như thằn lằn. Chúng có đuôi dẹp và da thiếu vảy. Lưng cá có màu đen. Bụng màu đỏ, có những đường xám đen nối với nhau tạo thành hình mạng vân đỏ. Chiều dài khi trưởng thành khoảng 144 - 206,5mm. Thân có 4 chi nhô ra và có thể dùng để di chuyển.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Còn bác thả trong bể kính với một viên gạch thế kia mà em nó vẫn sinh sản đc. Em lót dép chờ tới ngày trứng nở lun.

Mr_guns and sodocdac like this.
  3. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Em phải gọi bác bằng 2 tiếng "sư phụ", cá này mà bác cho đẻ được ko khéo bác sẽ nổi tiếng đấy...

sodocdac thích bài này.
  4. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Các bác nói thế em ngượng chết đi được. Nó cũng là duyên may thôi, rất hy vọng trứng nở được để có cá con chia cho anh em chơi chứ không mong nổi tiếng bác à !

5. hadung

hadung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    837
    Bác tài thật, con này em cũng đã mang từ Mẫu tây thiên vê nuôi nhưng toàn thấy tèo thôi :D

sodocdac thích bài này.
  6. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hi...trước tiên e xin lỗi bác chủ thớt trước vì những câu hỏi và nhận xét thật sau đây ạh....hi

bác được họ cho cá cóc là mới mua hay họ nuôi đã lâu ạh???
    theo e được bít và đã từng có kinh nghiệm nuôi loại này là khó có thể sống thọ khi nuôi nhốt vì chúng là động vật hoang dã,mặc dù lúc đầu chúng rất phàm ăn,sống khỏe(khả năng nhịn ăn là rất tốt) nhưng 1 thời gian thì ... chúng ăn uống kém dần và ...
    và cá cóc tam đảo hay bị bắt nhiều nhất vào mua sinh sản(nếu e ko nhầm thì là mùa này),thường thì khi môi trường thay đổi cũng dễ xả trứng( như tép vậy ) và những trứng đó khó mà nở đc...mong của bác thành công hơn e ạh

sodocdac thích bài này.
  7. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Thực ra em cũng không rõ là cá họ mới nuôi hay nuôi lâu rồi bác ạ. Đợt tết bạn em về quê ăn tết nên chuyển sang cho em để em chăm, em chưa từng nuôi qua bọn này bao giờ nhưng được gửi gắm nên cứ nuôi thôi. Hy vọng là em may hơn bác một chút. Hy vọng !

Vì bác từng có kinh nghiệm nuôi loại này rồi xin bác chia sẻ thêm cho em một ít kinh nghiệm nuôi và chăm sóc cá cóc được không ? Em thì chỉ biết nó là loài lưỡng cư nên cố gắng tạo cho nó 2 môi trường vừa nước vừa cạn trong không gian có thể. Bình thường chúng nó ở dưới nước nhưng khi con này đẻ thì nó lên cạn đẻ rồi nằm nguyên trên cạn ấp trứng luôn các bác ạ, chưa bao giờ nó rời xa ổ trứng một bước. Trông thương lắm, nó chẳng ăn uống gì cả trong khi con đực thì vẫn ăn nhiệt tình.

Last edited: 9/3/11
    linkin thích bài này.
  8. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    bác thường cho chúng ăn zì???
    bác cho chúng vào 1 bể vs kích thước như vậy(bể đúc 38*20*25???) là ok rùi,có vẻ bác cũng tìm hiểu tương đối kĩ nên cũng tạo cho chúng môi trường bán cạn tương đối phù hợp...
    nếu là bạn, mình sẽ thay viên gạch bằng những hòn đá cuội,tạo 1 vài hang hốc,dưới nền trải sỏi nhỏ cho thật giống môi trường trong tự nhiên
    nên sắm lấy 1 chiếc lọc thác nhỏ(jebo501 hoặc 502 ,70k>100k) mục đích chính là tạo dòng chảy và lọc căn bẩn
    không nên để mực nước quấ cao vì chúng có cái đuôi khỏe nên rất dễ chuồn ra ngoài,mình có cảm giác nếu thiếu as tự nhiên bọn này bớt hoạt bát hẳn
    bọn này cũng có thói quen bới cát sỏi đáy và đôi khi ăn cả thực vật thủy sinh dưới nước
    đúng là bọn cóc mái sẽ tuyệt thực khi đẻ nhưng chúng có khả năng chịu đói rất tốt nên bạn ko nên quá lo lắng

sodocdac, aeolus and Mr_guns like this.
  9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hay quá anh ơi. Lần đầu thấy em này đẻ :D A ráng chăm và update hình ảnh thường xuyên a nhé.

sodocdac thích bài này.
  10. auphang

auphang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    279
    Cá cóc Tam Đảo là đặc hữu của quê em, em tham khảo 1 số tài liệu và hình ảnh, đưa lên đây phụ bác 1 chút, mong là bác sẽ thành công!
    Tên gọi khác: sa giông bụng hoa, tắc kè nước, cá sấu cảnh...
    Đặc điểm nhận dạng:
    cá cóc có thân hình thuôn dài, hơi dẹt từ trên xuống, có đuôi dài dẹp bên, mút đuôi tròn. Da cá cóc có nhiều mụn xù xì tiết chất nhầy. Lưng có màu xám đen với 2 gờ nổi sần sùi dọc 2 bên và 1 gờ giữa sống lưng. Bụng mầu đỏ da cam với những đường xám đen nối với nhau như hình mạng lưới, thân dài khoảng 153,5 - 185 mm.
    con cái thường lớn hơn con đực. Đặc biệt vào mùa sinh sản ở cá cóc đực có 1 dải xanh sáng chạy suốt 2 bên mặt đuôi. Mép đuôi thường đỏ da cam, nhất là phần gần hậu môn. Cá cóc có 4 chi ngắn nhưng khỏe, bò khá nhanh trên mặt đất. Trong nước, cá cóc bơi chủ yếu bằng những uốn lượn của đuôi, chân áp sát thân mình.
    Sinh học - sinh thái:
    Chỉ sống ở suối trên độ cao 200 - 1000m. Cá cóc là loài ăn tạp, thành phần thức ăn gồm các loại thảo mộc, côn trùng (ấu trùng và dạng trưởng thành), trứng ếch nhái, ốc, nòng nọc, cá con, giun...
    Cá cóc đẻ vào cuối đông đầu xuân( tháng 1-4). Sự thụ tinh của cá cóc Tam Đảo là sự thụ tinh không hoàn toàn diễn ra trong môi trường nước. Ngoài tự nhiên, sau khi thụ tinh xong, cá cóc cái bò lên cạn đẻ trứng ở các đám lá mục, ẩm dưới các tảng đá cách suối không xa.
    Hiện nay cá cóc đã nuôi sinh sản nhân tạo thành công. trong điều kiện nuôi chúng đẻ vào những giá thể có sẵn trong bể(rong, đá).
    Cá cóc cái đẻ nhiều lần trong 1 vụ, đẻ cả ban ngày và ban đêm, mỗi lần đẻ với số lượng rất khác nhau(từ 2-36 quả). tỷ lệ nở của trứng và sự phát triển của nòng nọc phụ thuộc chủ yếu vào nhiệt độ môi trường, nhiệt độ thích hợp nhất là từ 17 - 27 độ C.
    Nòng nọc có màu đen, có mang ngoài màu đỏ hồng ở 2 bên mang tai, bụng sáng, và sau gần 2tháng ngả vàng và xuất hiện những mạng lưới đen như họa tiết ở bụng con trưởng thành.
    Mang ngoài tiêu dần và biến mất ở tháng thứ 4-5. ở giai đoạn này cá cóc thường bò lên cạn.

:applause::applause::applause:

vidic and sodocdac like this.
  11. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Hic hic. Đây là điểm em đang cần tìm hiểu từ hôm cá đẻ tới giờ. Em thấy nó đẻ trên cạn, con mẹ nằm ấp trứng nhưng thấy da nó khô quá và sợ trứng cũng bị khô hỏng nên thường xuyên phun nước làm ẩm. Đôi khi tự nghĩ: liệu mình làm ẩm ướt ổ trứng có làm hỏng trứng không ? Theo tài liệu của bác, khả năng là em đang làm ẩm quá mức cái ổ trứng, hy vọng không để lại hậu quả xấu. Một lần nữa cảm ơn bác về tài liệu bổ ích.

auphang and muoivankhatmau like this.
  12. vidic

vidic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    chờ đợi ảnh cá con của bác, hồi xưa đi TĐ cũng mua em này quẳng vào non bộ, được mấy hôm nó bò đâu mất .

sodocdac thích bài này.
  13. auphang

auphang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    279
    đây là tài liệu của mấy nhà khoa học nuôi sinh sản nhân tạo thành công cá cóc, em vô tình đọc được, rất hy vọng bác áp dụng thành công!
    à theo em bác nên tạo dòng lưu thông cho mấy con này nữa, vì chúng sống ở suối thác của vùng Tây Thiên - Tam Đảo mà!

Last edited: 11/3/11
    sodocdac thích bài này.
  14. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Dòng lưu thông thì không khó bác à, chỉ cần gắn thêm cái lọc thác Jebo 502 là ok ngay. Giống này cũng khá sạch sẽ, đang nghiên cứu phương án chống bò lung tung vì sợ gắn lọc vào có chỗ bám nó trèo ra ngoài mất.

15. beiu

beiu Member

Thích đã nhận:
    15
    trứng nở chưa hả bác ?
    trước đi tam đảo em thấy thằng bạn mua 2 đôi này có 50k người ta cho vào chai lavie , chưa về tới HN đã die rồi !

sodocdac thích bài này.
  16. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Tình hình là mới nuôi chưa có kinh nghiệm nên mình để nước ngập ổ trứng, mãi không thấy nở nên dọn đi rồi. Đang vỗ béo cho nó đẻ đợt mới, thấy bụng căng đét rồi. Loại cá cóc này dễ sống lắm mà, chỉ cần có không khí và tí nước là nó sống, chứ cho vào chai nước khoáng mà đóng kín nắp là nó toi ngay.

hoacuc thích bài này.
  17. sodocdac

Thích đã nhận:
    144
    Tặng lại đôi cá cóc Tam Đảo này !

Thông báo: Tặng lại đôi cá cóc Tam Đảo này !

Sodocdac có nhu cầu tặng lại đôi cá cóc Tam Đảo này cho người chơi cùng sở thích. Đôi cá đã trưởng thành, 1 con dài khoảng 20cm, 1 con ngắn hơn chút nhưng mập hơn. Điều kiện để được tặng cá là thành viên đã post bài trong topic này hoặc đã vào đọc và có thanks trong bất kể bài viết nào của topic (tính từ ngày 31/3 trở về trước). Ngoài các thành viên trên sẽ không tặng cá cho người khác. Bác nào có nhu cầu vui lòng PM cho mình, nhớ ghi rõ nick của mình đã post (hoặc đã thanks) ở bài post số mấy. (Nhận cá tại HN). Dạo này ít vào ABV nên nếu bác nào đăng ký rồi mà sodocdac chưa kịp trả lời thì đừng ném đá vội nhé.

Thân mến !
    Sodocdac

Last edited: 17/4/11
  18. Chianha

Chianha New Member

Thích đã nhận:
    0
    cơ quan em cũng đang có một đề tài nghiên cứu về cá cóc Tam Đảo, cơ mà toàn bọn mù tịt, bác nào có ý kiến j cho em xin với ạ. có thể inbox vào điện thoại của em đựoc k ạ? sdt của em là 0902267351:x