Clip sơn ca thăng

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Ong lai do, 10/5/11.

1. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình tìm được link này, mọi người xem cho vui, con sơn ca này hót đã quá, có thăng nhưng không cao lắm.

[video=youtube;NwyI--R5X24]http://www.youtube.com/watch?v=NwyI--R5X24&feature=related[/video]

2. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    C
    Chào bạn Ong lai do.
    Theo tôi em Sơn Ca này chưa đạt tới Sơn Ca thăng (Thăng ca) ... Em này mới đạt tới hàng Vũ ca (Hót múa) thì hợp lý hơn... Theo tôi một em Sơn ca được gọi là Thăng ca khi em đó phải bay lên cao tương đối và giữ mình trong khoảng thời gian nhất định (Treo mình, thời gian treo mình dài hay ngắn là rất quan trọng, đây được coi là đẳng cấp của Thăng ca ), trong thời gian đó em đó cất tiếng hót và từ từ hạ xuống nấm, hoặc hạ xuống sàn lồng (Yêu cầu không được chạm cánh vào nan lồng)... (Do nhận thức và trình độ còn non kém, có gì rất mong các bậc tiền bối chỉ bảo thêm...)...

- The end -

svxd, Ong lai do and dammechim like this.
  3. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Em cũng đồng ý với ý kiến của bác I&SơnCa.
    Theo em thì thăng ca ngoài tự nhiên là khi con sơn ca bay lên và đạt được một độ cao nhất định, khi ấy dựa vào sức nâng của gió, nó sẽ có được một trạng thái tương đối ổn định trong không trung và có thể hót lên những giai điệu tuyệt vời nhất mà ai nuôi sơn ca như chúng ta cũng mong mỏi được thưởng thức và đạt tới trong nghệ thuật nuôi dưỡng và thuần hóa sơn ca.
    Chú sơn ca trong clip này khả năng được nuôi từ non lên là rất cao, tiếng hót khá đơn điệu, không có bài bản và sự đảo giọng luyến láy đặc trưng của sơn ca.
    Đôi lời nhận xét mạo muội xin được chia xẻ!
    thân

Ong lai do and dammechim like this.
  4. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình chưa có kinh nghiệm về sơn ca, vì chưa nuôi bao giờ,
    Mình nghĩ như con này vậy cũng hay rùi,
    vì như chim trời khi bay nó dựa vào sức gió để chao lên chao xuống, đỡ phải đập cánh nhiều thì mới có sức mà hót hay được,
    còn tình trạng nuôi nhốt thì chim phải tự dùng sức để bay lên, và khi hạ xuống cũng phải vỗ cánh để hãm đà rơi, nên hót sẽ bị hụt hơi.

dammechim thích bài này.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Khi ở ngoài trời lúc sơn ca thăng hót nó vỗ cánh liên tục chứ ko dang cánh đón gió rùi lượn ( hoặc đứng yên thăng bằng 1 chô ) như diều hâu đâu bác lái đò ạ.

Ong lai do thích bài này.
  6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Con SH bắt ở Cẩm phả của bác mayrau9018 ntn rồi hả bác, em nó đã hót to, tốt chưa ạh. Nhìn con đó của bác đẹp thật đấy, trông mà mê luôn.

mayrau9018 thích bài này.
  7. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Sơn ca có cấu tạo lông cánh rất đặc biệt bác ạ: lông cánh những sợi phía ngoài rất dài, quan sát kỹ sẽ thấy phần ngoài cùng của sợi lông hơi chẻ ra làm đôi. Phải chăng đặc điểm này tạo cho sơn ca có khả cất cánh như máy bay lên thẳng? Ngoài tự nhiên, sơn ca vừa bay vừa hót, nhìn chấp chới trên không trung nên các cụ ngày xưa đã đặt cho loài chim này một cái tên rất tượng hình đó là "Chiền Chiện". Chắc hẳn các bác còn nhớ trong bài thơ Mùa xuân nho nhỏ của nhà thơ Thanh Hải có mấy câu:

"Mọc giữa dòng sông xanh một bông hoa tím biếc
    Ơi con chim chiền chiện hót chi mà vang trời
    Từng giọt long lanh rơi tôi đưa tay hứng về ..."
    ................

Last edited: 11/5/11
    Ong lai do and dammechim like this.
  8. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bài hát này anh thuộc từ hồi nhỏ, mà anh được nghe qua loa truyền thanh nhé! em nhắc tới bài này bao kỷ niệm tuổi thơ lại ùa về trong ký ức. thank em nhiều!

Last edited: 11/5/11
    Ong lai do thích bài này.
  9. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    hix, mình chỉ mong 1 lần dc sở hữu em cỡ này thôi thì cũng tự hào lắm rồi, mình nghĩ sơn ca chắc khó bay thẳng, nghe ông ngoại kể ngày trứoc ở đà nẵng trẻ con thường rượt mấy con này như trò chơi, khi nào chúng bí quá thì vụt thẳng lên, ko biết có phải ko nữa

10. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Em nó vẫn lèo rèo thui chứ chưa căng bác ạ, đợt này đang sơ tán em nó và một chú nữa sang cho ông bạn nuôi, ông này nuôi như kiểu nuôi mi , sáng treo ra hiên, nắng đem phơi, tối xếp ở góc cửa phòng khách cho ngủ nên cũng nhanh dạn mỗi tội ít hót và ko căng :D. Thui thì nhập gia tùy tục,cứ để bác ta đày cho rạn cũng tốt :D

11. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Tưởng con chim của bác mayrau là chim sông Đuống chứ Cẩm Phả làm gì có sông.Em đấy đẹp thật!Chim của mình sáng treo ra,tối mang vào,và treo nhiều chỗ khác nhau làm chim cũng mau dạn và thay đổi chỗ treo vẫn hót.Chim mộc của bác như thế là suất sắc rồi,phải qua vụ thay lông chim mới dần ổn định

12. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Em cũng nuôi theo kiểu đấy mà bác. Sáng cầm lồng từ trong Tum treo ra ngoài sân, tối lại cất vào do Đk ở TP nhà cao tầng nên khó lắm bác ạ. Em treo trên tầng 6 mà để ở sân qua đêm gặp phải hôm gió to thì bay vù lồng xuống tầng 1 ngay :D em bị bay rơi lồng nhiều lắm rồi nên cũng hãi nhưng nuôi kiểu đó mà 1 con của em vẫn hót tốt đấy bác ạ, chim lại nhanh dạn.

13. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Lần đầu tiên nghe sơn ca hót hay như thế này , cảm ơn bác nhiều .
    Em cũng có nuôi mà nuôi trong aviary để nó thăng thoải mái vậy mà không thấy thăng chỉ năm trên cục đá ríu thôi mới chán . Chế độ chăm sóc của nó thế nào vậy anh chỉ em với nhé . Em cảm ơn .

14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Vâng em nhầm tên địa danh, nó là Phả Lại bác a! con đó là chim đầu mùa bổi , bắt trước tết mấy hôm. Tính đến nay cũng đc gần 5 tháng rùi, hic hic..... giá mà nuôi em nó vào lồng được 5 năm thì tốt :D.

---------- Post added at 11:47 AM ---------- Previous post was at 11:41 AM ----------

Con đó rạo này sợ người vọt nóc lồng suốt nên gãy mất khá nhiều lông 2 đầu cánh, chắc phải qua mùa thay lông tới mới tạm ổn, hic hic.... nhiều khi nghĩ bọn này nhát thế ko nhẽ lôi cổ ra cắt sừ lông bay như chiêu hay dùng với bọn cu gáy đi cho khỏi vọt nóc lồng, chấp nhận nuôi một năm cho bạo rùi khi nào thay lông cho bay nhẩy sau :D . Ko biết có bác nào thử chiêu này chưa.Chẳng là em có một chú gãy nhiều lông cánh quá đâm lại ít nhẩy ( làm gì có cánh và vọt =)) ) cứ đứng trơ mãi giờ mọc lại rùi vẫn tương đối lì nên mới nghĩ thế.

BigBird thích bài này.
  15. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hihi, cái món thử cắt lông cánh giống Gáy thì em vẫn chưa dám thử nhưng ông anh chơi cùng em thì dám lắm anh ơi. Cứ có con nào mà hay nhảy, giẫy thì sớm muộn cánh cũng bị phăng teo =)) Đúng là phải bạo lực mất 1 năm đầu để sau đó ngon lành còn hơn bác ạ.

Giống bọn Oanh của em giờ em ko cần nghe hót nhiều, chỉ cần thuần cho chúng đứng lồng nên phải nuôi theo kiểu lấy độ thuần trc cái đã còn hót hét tính sau.

Last edited: 14/5/11
  16. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Rùi kết quả thế nào Bigbird, chim có thuộc nhanh hơn ko? tớ đang lăn tăn định áp dụng cho em Phả lai đây, tranh thủ quanh nhà đang nhiều cào cào cốm đè ra cắt cánh rùi kiếm cái lồng nhỏ thả vào lúc nào rỗi vứt ra bãi cỏ quanh nhà cho măm cào cào cốm với bọn chim sẻ :D. Con non 3 mùa của tớ cũng hay cho ra bãi cỏ để thấy chim sẻ bay đi bay lại hứng chí hót rầm rầm, hay phết, thời gian tới định di chuyển đi xa xa tí cho em nó quen xe dần xem có giám hót ko?
    Bigbird cho cho tớ nich yahoo ( và số đt ) thi thoảng vào trao đổi vụ chim cò tí nhe, chỗ tớ đang có mấy con sơn ca căng mà chưa biết cách bắt, muốn nhờ bigbird tu vấn giáp cái.
    Yahoo của tớ vẫn là : mayrau9018 nhé, đt : 0985.522.622

BigBird thích bài này.
  17. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    hay quá có lẽ mình quyết tâm nuôi sc thôi.nếu mình là bạn mình đuổi ngay người làm mộc vì làm ảnh hưởng tới bữa thẩm âm của mình.