clip sơn ca thăng

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi haiben, 10/10/11.

1. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Mời các bạn vào xem Chim của Hải
    [video=youtube;NWnSIKoXAeA]http://www.youtube.com/watch?v=NWnSIKoXAeA[/video]

2. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Con của bác thăng có vẻ hơi khó nhọc. Nặng nề quá. Có gì không phải mong bác bỏ qua :)

3. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Con chim của bạn đấy mới là bước đầu tâng nấm lên nóc,thăng cánh chim phải đập liên tục và quay vòng tròn trong lồng.
    [video=youtube;M4YkbTU8I1Y]http://www.youtube.com/watch?v=M4YkbTU8I1Y[/video]

4. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    con này của mình mới xong lông trắc lông cánh vẫn chưa hoàn thiên hăn .thỉnh thoảng no cũng bay chấp chới như của bạn

5. thichnhieuthu

thichnhieuthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hót vấp như họa mi nhỉ.Sơn ca căng thế kia mà ko bắn 1 hơi dài nhỉ.

6. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    mùa này chim mà được thế là ngon rùi. Đa số là chim đang thay lông làm sao mà căng được. Chú này để đến tháng 3- tháng 4 xem. CHơi tốt lắm

bác chi_ nguyenngoc có cái lồng giống của tôi quá, trước tôi có 1 cặp sau chán chơi bán mất.

Bác có nuôi nhiều không, tôi bây giờ còn mỗi 1 chú

Last edited: 10/10/11
    tiencuong thích bài này.
  7. thichnhieuthu

thichnhieuthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Trông nó căng đét thế kia cơ mà,có thể nó ko có đối thủ lên ngắt quãng như vậy.Chờ đến mùa sinh sản thì điếc tai chứ ko phải hót bt nữa rồi.

8. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Con Huế của bác Chi rạo này lên nấm cao ghê, hi hi...... chắc trước đây bác bắt cu cậu đứng nấm thấp ko xứng tầm nên em nó ko chịu sao á :D

I&SơnCa and chi_nguyenngoc like this.
  9. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Chào các bác có niềm đam mê chim nói chung và niềm đam mê Sơn ca nói riêng!
    Theo ý kiến cá nhân em, một em Sơn ca được coi là hay thì yếu tố lên nấm cũng là một yếu tố quan trọng, nấm cao hay thấp cũng là thang điểm để đánh giá một em Sơn ca...
    Ai đam mê Sơn ca cũng mong muốn có được một lần sở hữu một em Sơn ca vừa bay vừa hót (Thăng ca), trong cuộc chơi với cả niềm đam mê thì đôi khi đó chỉ là sự may mắn của cá nhân một số người... Theo cá nhân tôi nghĩ thì chẳng ai có thể huấn luyện được em Sơn ca nhà mình vừa bay vừa hót được... Đôi khi muốn nghe em nó hót em nó còn chẳng thèm hót (chứ đừng có nói đến chuyện lên nấm hót hay là thăng hót) ...
    Thời gian đầu chơi Sơn ca, khi nghe em nó hót ai cũng rất thích dù rằng em nó đứng ở sàn cát em nó hót... Rồi một ngày em nó đứng lên nấm em nó hót... Nấm cao hơn em nó cũng lên, vẫn cứ đều đặn lên nấm hót dù nấm rất cao (Phù hợp với lồng)... Thế rồi vừa đứng trên nấm cao vừa hót + múa thì thật tuyệt vời (Vũ ca)...

- The end -

10. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Mình có nghe cả tiếng chòe than. Mình nghe nói các cụ xưa đã chơi sơn ca thì không chơi chòe than vì sẽ bị lai giọng. Mình đang nuôi một con, cũng vì nó mà ông bạn biếu con chòe than hay phải đem đi cho lại. Mình đang thử nuôi cùng với yến xem giọng của cả hai có phong phú lên không.
    Thân ái

Last edited: 14/10/11
  11. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Chào bạn,các cụ ngày xưa mà chơi sơn ca thì ít khi nuôi cùng chim khác ngoài cu gáy bạn ạ.Bạn mà nuôi sơn ca cùng yến thì chắc chắn là giọng sẽ phong phú hơn rồi,sơn ca sẽ hót giọng yến và rít chói tai.Sơn ca là loài dễ học lai giọng chim khác nên bạn cân nhắc khi nuôi.

Tuanhht, I&SơnCa and mayrau9018 like this.
  12. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Nuôi Sơn ca với khuyên chưa ai phản đối bao giờ cả...nghe mọi người đi trước chơi Sơn ca thì bao giờ phía dưới đáy lồng cũng làm móc, 1 là để lúc cầm treo lồng đưa lên cho chắc chắn (vì có cát nên chắc nặng) và thứ 2 là để treo một em khuyên líu phía dưới cho kích nhau lên!

I&SơnCa, littlestar and mayrau9018 like this.
  13. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    có được em như vậy là quá tốt rồi chúc mừng chủ thớt nhé

AirSupply thích bài này.
  14. SONCA_QUANGYEN

SONCA_QUANGYEN Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Chào các bác, ko biết các bác nuôi Sơn ca thế nào nhưng nhà em ( ở Quảng Yên - Quảng Ninh) có tầm 20 lồng sơn ca, và chỉ nuôi cùng Cu Gáy và Khuyên, ông cụ nhà em cấm tiệt nuôi Yến và Chích Chòe ( ở đây hầu như nhà nào cũng thế, đã nuôi sơn ca thì không nuôi 2 loại kia). Thậm chí ông cụ nhà em còn sắm cả súng hơi để bắn bọn Chòe than dám bén mảng đến gần nhà

Tuanhht, I&SơnCa and AirSupply like this.
  15. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bác SONCA_QUANGYEN cho ae chiêm ngưỡng dàn chim nhà bác đi. 20 lồng thì là 1 cơ ngơi rùi =p~

16. SONCA_QUANGYEN

SONCA_QUANGYEN Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Dàn Sơn Ca nhà mình đều đang ở Quảng Yên, ông cụ là Thầy Giáo nghỉ hưu ở nhà nuôi cho vui. Giờ mình đang làm việc trên HN , nhà thì thuê nên ko được rộng rãi để nuôi dòng này. Cuối tuần mình về quê sẽ làm vài bức để Up Lên cho anh em xem. Thân

17. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Hay quá! Như vậy chắc chắn là giàn sơn ca của bố bạn đã có nhiều năm tuổi lồng và chơi rất ổn định rồi phải không?
    Bạn nhớ chụp nhiều hình ảnh cận cảnh và toàn cảnh để anh em đam mê sơn ca được thưởng lãm cùng với nhé. Hy vọng được mục kích cận cảnh sơn ca Quảng Yên, Mắt Rồng nổi tiếng một thời ....
    thân!

Tuanhht, I&SơnCa and chi_nguyenngoc like this.
  18. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chú này thăng được nhưng lại bị lai giọng chòe rồi.

19. thienha.dochanh

thienha.dochanh Member

Thích đã nhận:
    14
    thăng thế này nhà mình có 7 con thăng cả 8 :):):)

20. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    có 7 con mà thăng đã là tốt rồi, còn con thứ 8 chắc được chăm sóc cẩn thận có thể thăng ở trong quần nữa mới hay