CM không tắm

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi lydongtohi, 9/6/10.

1. lydongtohi

lydongtohi New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bà con có cách nào chỉ em với ... mấy con cm nhà em nuôi mấy tháng trời vẫn không chịu tắm .. bà con chỉ em với ... em cám ơn lắm lắm :x

chaomaobt and Hiền cô nương like this.
  2. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    CM của bạn nuôi là bổi hay CM non lên. Nếu là bổi thì chim ở ngoài thiên nhiên đã biết tắm rồi, nên vào lồng nuôi rất dể tập tắm, còn CM non nuôi lên thì phải có thời gian bạn à.
    Theo mình cách tập tắm cho chim nhanh nhất là bạn bỏ chim cần tắm vào lồng tắm để gần chú chim đã quen tắm rồi (trong lồng tắm). Khi chim thấy con bên kia tắm, nó sẽ tắm theo thôi.

3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    nhà em có mỗi cái lồng tắm. cho CM vào mà nó chả chịu tắm. cứ bay nhẩy loạn cả lên. em phải dùng bình xịt nước cho nó tắm. thế mới mệt chứ. các bác giúp em với ạ

chaomaobt and Hiền cô nương like this.
  4. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Bác cứ cho vào lồng tắm, xịt nước và cứ nhốt ở đó khi nào tắm xong thì cho sang lồnh nuôi. Một thời gian là ok thôi, cáo quan trong 1 tuần bác cho tắm mấy lần

chaomaobt thích bài này.
  5. nhulucbinhtroi

nhulucbinhtroi Member

Thích đã nhận:
    5
    cứ làm theo lời dongnghiep là ok, nhưng phải có tính kiên nhẫn chờ đợi, CM chưa biết tắm cũng như người ko biết bơi, đừng ép theo cách xịt nước nó sợ là khỏi tắm luôn

chaomaobt thích bài này.
  6. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Bạn mua thêm cái lồng tắm nữa . Khi tắm cho chim thì để chim ở nơi yên tĩnh , không có người qua lại . Bạn lấy cái đĩa đổ nước vào đó ( chứ không lấy mấy cái hộp ) . Bước tiếp theo là bỏ cầu ở lồng tắm ra , khi chim sang lồng tắm không có cầu lập tức đậu vào vành đĩa , ngay lúc đó sẽ ướt lông bụng . Chỉ 1 lúc sau là tắm , và khi có 2 lồng tắm thì 1 con tắm vảy nước lung tung sẽ dính sang người con kia . yên tâm là khoảng 15 phút sau là cả 2 con đểu tắm xong. Bạn nhớ để lồng tắm nơi ko có ai qua lại.

Hiền cô nương and chaomaobt like this.
  7. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    em cũng ko biết cho chim qua lồng tắm thế nào thì ổn. my với cm thấy khó ghê em lùa mãi mói qua. thế thì chim nó sợ mất , sao người ta ko làm lồng nó cao bằng lồng tắm nhỉ? còn trời này ở hn để bắt nước vào chim ko lao vào tắm mới lạ. nhà bác nào là nắng ko cho chim vào điều hòa chắc chim chết mất.hihi hôm kia đi về gia lâm nhà ông này sân ko có cây gì hết chim cheo hiên nhà không bị nắng nhưng do chời oi nóng chim há mồm cả 1 dàn.... trời đất chán quá, em ko sợ khổ chị sợ mấy chú chim mình bị khổ thôi hihi

8. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Nói chung nết tăm của CM thì cũng tùy con. Như có chú nhà em dù đã dùng đủ mọi thủ đoạn nhưng vẫn không chịu tắm...Thế là cho em ấy tắm bằng bình phun sương thôi, chấp nhận hỏng lồng, mỗi lần tắm bỏ cóng thức ăn ra. Thấy có vẻ chú ấy lại khoái món ấy mới hay :)

9. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    phơi nắng 20 phút, cho vào lồng tắm, khi cho vô tắm thì phải đứng ngược phía với lồng tắm và phía bên kia không có người thì chim mới qua được!