CM mua của trẻ con.

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi luongthedung, 20/5/11.

1. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Chào các bác. Tôi mới tập tành chơi chim nên vẫn chưa biết gì mấy về chim. Hôm trước thấy thằng trẻ con bán mấy con chim bổi có 30K/con định mua nhưng nhìn thấy con chim mồi của nó lại thích nên gạ nó bán. Nó bảo nhiều người trả nó 500K nó không bán vì để đi bẫy chim trời, mình mạnh dạn trả nó 550K nó cũng không bán, không hiểu sao chiều đó gặp nó lại bán cho mình. Con này dạn người lắm, mình cho nó vào cái túi mang về nhà mà vừa thả vào lồng là nó nhảy lên cầu rít luôn.
    Nó đây các bác xem hộ tôi với:
    Vì nó bị nhốt vào lồng bẫy nên đuôi bị gãy hết. Thằng ku con nó đã nhổ sạch chân lông đuôi đi và nó nói 20 ngày sau sẽ có bộ đuôi mới (ko biết có đúng ko nữa nhưng giờ đã thấy nhú nhú được một ít rồi).
    Chiều qua rảnh rỗi mang nó đi bẫy và kết quả là được ba con (2 CM + 1 Bông lau đít đỏ) như hình dưới đây:
    Em thứ nhất bổi già
    Em thứ hai bổi non chưa đỏ tách
    Bông lau đít đỏ (nhảy quá lên không chụp được gần)

Vì mình mới chơi chưa có kinh nghiệm nên ko biết con nào đẹp, con nào xấu cả. Bẫy được 3 con thì nuôi cả ba thôi.

2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    ở đâu mà vẫn còn cm dẻ thể. cả buổi lẫn chim mồi.
    con mồi này chắc cũng ko phải chim thuộc chỉ là con nhanh thuần với tố chất thôi. mỏ vẫn còn xẹo

3. luongthedung

Thích đã nhận:
    149
    Hi, con này ở Hải Dương. Trẻ con bẫy được chim thì bán 30K là được rồi còn gì. Ngày nó bẫy được vài con là có tiền trăm (có khi còn hơn cả công thợ xây của bố nó ấy chứ).

4. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Con mồi sao lông lá te tua vậy bạn, con đó ức được, mà mào thì hơi thưa.
    Con bổi thứ 1 sao bị cụt hết đuôi? chắc là chim của ai bị sẩy rồi. em đó nhìn được, chỉ có cái ức hơi tệ

Last edited: 21/5/11
    luongthedung thích bài này.
  5. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác chủ thớt mua chim ở đâu mà rẻ vậy? Ở chỗ em mà chim mộc 30k/em thì chắc là không có chim mà bán. Mà nhìn con chim mồi của bác mua chắc là nuôi non. Cái mặt nó vẫn bị chốc có khi là do nhốt vào lồng bẫy, hoặc là nó sợ một vật gì đấy mà đâm lồng thôi. Nói chung là mã của con mồi này em không ưng lắm. Đấy là suy nghĩ của em, có gì bác chủ thớt thông cảm.

6. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    năm ngoái giá chim tơ 50k, năm nay lên 80k rồi, còn bổi tuyển năm ngoái 80k, năm nay lên 120k. giờ cái gì cũng lên chóng mặt

7. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chúc mừng chúc mừng ,bạn được 1 con chim đẹp đó bạn .bỏ vào cái túi ,mà bỏ ra hót long lá như vậy là tốt lắm rồi nếu chim đểu là bạn không còn nhận ra nó nửa đâu ,trẻ con chăm khát về tay mình chăm khát ,bạn cho nó tắm thường xuyên . mồi tươi vào đều bảo đảm với bạn 1 thời gian nửa là chim bạn không phải hàng thường đâu nhé .nhất giống , nhì phân ,tam cần ,tứ đất . cố lên nhé ,

8. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    đồng ý với ý kiến của bạn này. Đây là con chim hay

9. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Ở thành phố thì giá mới cao chứ ở quê chào mào bay hằng đàn thì bán 30k đối với người bán cũng là 1 khoản lợi nhuận tương đối cao so với làm đồng rồi .

10. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    úi, con mồi nhìn sơ sác quá
    hehe, em nói vậy thôi chứ mồi mà như vậy về giọng là oki
    ngoại hình thì bác cần chăm nó thêm tí nữa

11. luongthedung

Thích đã nhận:
    149
    Bác nói phải. Khu nhà tôi ở ngoại ô TP Hải Dương nhưng có nhiều trang trại người ta thả cá và trồng cây ăn quả, ven sông có cả một vùng bãi nữa nên chào mào vẫn nhiều lắm. Nếu chịu khó đi bẫy thì cũng không khó để có chim bổi. Trẻ con nếu bắt được chim non thì chúng bán cả ổ khoảng 100K thôi.

12. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    chú bổi già của bác hình như bị sâu móng biên - nếu đúng thì bác có thể .... Thả - Chú bổi thứ 2 nếu làchim đang ra má đỏ là chim tơ nếu chơi cũng dễ thuần - trừ khi có giọng hay thì nuôi còn không ......Thả . Chú thứ 3 em hay gọi là Èng Eng ...... tiếp tục Thả . Chúc bác có chú mồi hay và bắt được chim bổi hay đáng nuôi .