cm tơi đuôi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi psp, 21/1/10.

1. psp

psp New Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy pác cho e hỏi làm cách nào để con cm hết bị tơi đuôi và làm sao cho nó khỏi bị tơi đuôi nũa sẵn tiện cho e hỏi làm sao mà con cm của e wa mùa thay lông tự dưng cái mào của nó rụng hết còn có mấy cọng ak` và bị xẹp xuống nữa:crying: làm sao cho nó mọc lại lông mào bây giớ ha~ mấy pác thanks mấy pác nhìu;)

chaomaobt thích bài này.
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Chim của bạn đang thay lông. Bạn phải bình tĩnh chờ cho nó thay xong, thay dặm, xếp lông, cứng lông - khi ấy mới gọi là thay lông xong hoàn chỉnh, bộ lông khi ấy nhìn mới mượt, gọn, đẹp được.

phutdn, TToan and chaomaobt like this.
  3. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nếu không phải là do chim đang thay lông thì theo mình thì lồng nuôi bạn nên lắp thêm cầu phụ và nan lồng thì đừng mau quá là được

TToan and chaomaobt like this.
  4. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Anh phải nêu rõ vì sao nó bị tưa chứ!Hầu hết chim em nuôi bị tưa là do quẹt vào nan lồng!Anh muốn hết tưa đuôi thì cho nó qua lồng gỗ có nan bự!Đỡ tưa!Và cách tốt nhất là nuôi nó dạng!hehe!Chắc chim của anh chưa thay lông hoàn chỉnh xong nên mới bị như vậy đó!

TToan and chaomaobt like this.
  5. psp

psp New Member

Thích đã nhận:
    2
    thì xin thưa zới mấy pác là con cm của em nó hay nhảy lên lồng rùi banh đuôi ra có phải như cậy là bị tơi đuôi ko mấy pác chỉ em cách làm sao cho nó khỏi bị như vậy nữa à quên còn cái vấn đề cái mào em đề cập ở trên(tự dưng cái mào của nó rụng hết còn có mấy cọng ak` và bị xẹp xuống nữa) mấy pác chỉ e cách cho con cm của e mọc lại mào nhanh nha thanks mấy pác nhiều

chaomaobt thích bài này.
  6. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Cho nó ăn nhiều cào cào,trái cây,tủ lồng lại thì nó sẽ mọc nhanh và mượt!Còn muốn ko tưa đuôi thì mình đã nói ở trên!

chaomaobt thích bài này.
  7. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Chim của bạn nó thay lông thi bị rụng thoai mừ, chăm sóc tốt ăn uống tắm táp cẩn thân từ từ rùi sẽ đẹp dai như xưa thôi.

chaomaobt thích bài này.
  8. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn cứ nuôi bình thường đi cho ăn uống chim ko chết đc đau mà lo,chỉ xấu nhìn ko đc đẹp như bình thường thôi .

chaomaobt thích bài này.
  9. vuongnguyen

vuongnguyen Member

Thích đã nhận:
    15
    chắc phải chịu thôi, khi nào em nó dạn....hết tung lồng nhiều thì sẽ đở hơn
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

chaomaobt thích bài này.
  10. MaluiuMun

MaluiuMun Member

Thích đã nhận:
    39
    Theo như bạn kể thì mình đoán con chim của bạn đang thay lông mà còn bị tật nữa là Phá vĩ,bạn cứ kiên trì khi thay lông xong nó sẽ đẹp và hi vọng là sẽ hết phá vĩ

phutdn, cafeda'' and chaomaobt like this.
  11. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Chim mới mua về thường rất nhát, khi thấy người thì hoảng nhảy bám vào nan lồng đâm lung tung, lông đuôi quẹt vào nan lồng sẽ bị tưa và gãy cho dù là lồng gì, theo tôi bạn nên phủ áo lồng để chim đỡ hoảng, một thời gian khi chim đã dạn dĩ hơn lúc nhảy sẽ không còn quẹt đuôi nữa đâu. Chim bị rụng lông mào có phải là do đâm đầu vào thành lồng không, nếu không thì bạn nên giữ vệ sinh lồng thật sạch + tắm thường xuyên hi vọng sẽ khắc phục được. Vài kinh nghiệm phọt phẹt chia sẻ. Thân ái

chaomaobt thích bài này.
  12. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Đúng vậy đó chơi chim chào mào cứ tìm hiểu sẽ có rất nhiều điều mới lạ để khám phá đó.Chơi chim là dưỡng chí !

chaomaobt thích bài này.
  13. mrtrieu

mrtrieu Member

Thích đã nhận:
    11
    tơi đuôi à,, chữa dễ lắm,, bắt ra vuốt lại thôi, cố găng cho nó vào lồng rộng sau sẽ hết nhảy hỏng đuôi

chaomaobt thích bài này.
  14. Vietdaica

Vietdaica New Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình thì bạn phong sanh em nó đi ,rồi tim em khác nuôi thôi .llời chân thành bạn đưng giân nha,mình cũng vậy có một con hót nhiều giong nhưng ghét mot cai là bay phá duôi thôi ,mình cho đua cháu mình lun,tùy theo con thôi chứ bổi mới mua về có con bay kg bi gì cả

chaomaobt and phutdn like this.
  15. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bạn đừng nghe lời anh này nhé. Vì anh này nhiều kinh nghiệm, nuôi chim đẹp lắm, nhưng ảnh hay xử bậy lắm ...:devil:.
    Nếu chim bổi bay nhiều mà ko biết giữ bộ đuôi, bạn nên dán nylon lồng lại (dán ở trong hay ngoài là tùy bạn), cái này có bài viết "cách thuần chim bổi nhanh" trên dd này rồi. Bạn tham khảo thêm nhé.
    Thân./

@MaluiuMun: cái này ko phải gọi là phá vĩ đâu bạn ơi, mà gọi là "chim ngu/khờ" (có thèng 2-3 mùa mà vẫn không hết). Còn phá vĩ là chim "tự xử" cái đuôi của mình (cái này có nhiều nguyên nhân lém).
    Vì sao mình biết ?????? Vì hiện tại 2 thằng bệnh nhân này đang ở nhà mình nè ... trị tụi nó khổ quá ....:crying:

Last edited: 1/2/10
    chaomaobt thích bài này.
  16. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    cách dán niloong bóng kính vào lồng là hiệu quả nhất.. chim thuần rất nhanh và cũng không bị hỏng đuôi hay sứt đầu mẻ trán

caotheanh, phutdn and chaomaobt like this.
  17. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em cũng mới chơi cm, đang nuôi 3 em,giãy như điên :p, có lẽ cũng phủ thêm nilon xem sao a.