Có ai biết cá em bị gì ko ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lechau, 18/5/07.

1. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    em nuôi cặp cá La hán đã 1 năm rồi, nuôi chung 1 hồ ngăn bằng kiếng. Sau khi trải wa 1 đợt bệnh do kí sinh thì con mái vẫn bình thường nhưng con trống thì hay bỏ ăn , ăn rất ít. Nây h em phát hiện bên dưới chỗ hậu môn của con trống phình to ra hơn mức bình thường nữa, phình ra nhìu cục tròn giống như viêm,nó hầu như ko ăn uống gì nữa, nhưng con mái thì hoàn toàn khoẻ mạnh. có ai biết đây là bệnh gì ko chỉ em với gấp lắm :crying:

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
  3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình không biết tên thuốc do thuốc được chia ra từng gói nhỏ.Bạn có thể ghé tiệm hồng hải nguyễn thông hỏi mua thuốc chũa cá bị lòi ruột.1 gói nhỏ cho 500 lít nước.bạn không nên cho vào hồ làm ảnh hưởng hệ vi sinh,con mái cũng lờn thuốc sau này,hao thuốc,ít tác dụng.
    Bạn bắt cá ra xô,cho đầu sủi oxy,ước lượng dung tích nước rồi cho thuốc vào xô.để qua 1 đêm thì thay nước & cho thêm thuốc,kéo dài khoảng 3 ngày là cá khỏi.Khi cá bị bệnh này thường hay tái phát do thức ăn,do ăn nhiều,bạn nhớ xem trước khi phát hiện bệnh lần cuối bạn cho cá ăn gì?sau này hạn chế tối đa,nhất là các loại cá mồi.cho ăn từng ít 1,bệnh sẽ lặp đi lặp lặp lại nếu không kỹ lưỡng trong khẩu phần ăn.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bệnh này mình thấy nhiều rồi....
    hiện tượng ăn k tiêu hay còn gọi sình bụng...đi phân trắng đục và nhầy
    Có thể dùng muối hay metronidazol tùy theo kích thước hồ mà liều lượng nhiều ít...
    Tham khảo thêm ở đây...

5. KOF

KOF Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua men tiêu hóa BIO-Fish MV về làm theo hướng dẫn trên bao bì khoảng 2 ngày là cá khỏi ngay, mình đã chữa cho một con bị giống như bạn, cá đã hết bệnh và khỏe mạnh ăn uống bình thường đến nay không còn tái phát lại.

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cám ơn các bác nhiều lắm, em đã ra tiệm mua thuốc cho cá rồi, người bán bán cho em 10 viên nhộng nghe ko rõ tên ( hình như là motro gì gì đó ) nói là cho vào hồ 4 viên/ ngày,sau đó thay nước, liên tục 1 tuần, bác nào biết loại thuốc này có công hiệu thế nào ko, em thấy hơi lo .