Có ai biết cách trị nấm cho Betta ko?

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi nhdkhoa2006, 15/11/06.

1. nhdkhoa2006

nhdkhoa2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi con mấy con Betta của em hay bị nổi đốm trắng mờ trên vây và vi. Em thấy nó hay cạ đầu vào kiếng và ko chịu phùng mang. Em đã cho muối vào nhiều hơn và pha Standacilin (Kháng sinh) vào ko biết như thế có đc ko? (Cách này em tự làm thay cho Tetracilin)
    Các bác cho em biết cách chữa trị tốt nhất nha >>> Gấp lắm đó! Em đang trong tình thế "ngàn cân treo sợi tóc"

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác có thể cho vào bể lá chuối hay bàng khô.hông biết có hiệu quả hông thường làm như bác cũng hợp lý rùi.
    chúc bác may mắn

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình bạn nên thay nước thường xuyên...và nếu số lượng cá ít thì gồng mình thay bằng nước tinh khiết cho nhanh...thêm ít muối...chuyện này diễn đàn cũng đã có bài hướng dẫn rồi...chịu khó đọc lại nha bạn

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  5. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn thử dùng nuớc mưa xem co hiệu quả ko hôm rồi mình có dùng mà cá mình củng hết đó bạn thử xem nha

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    trị nắm cho cá bettas thì bác cứ việt ra tiệm cá mua chai trị nắm cho cá ( mình dùng loại cho cá láhán),
    - nếu nuôi chung 1 bầy thì nên rút nước ra 1/3 hồ , ròi nhỏ thuốc vào hồ 1 giọt / 5 lít nước
    - nếu nuôi từng con riêng lẻ , thì bác nên pha thuốc ngày ca quấy điều, ròi đổ vào từng con.
    - ngày làm 1 lần. trong 3 ngày thay 50-80% phầm trăm nước
    - cứ thế khi nào cá hết nắm.
    chúc bác thành công.

7. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Dùng peniciline là hiệu quả nhất

Lúc trước mình có mấy em halfmoon bị nấm trắng. Mình ra tiệm thuốc tây mua peniciline-loại 500 (500 đồng/viên). SAu đó pha với 1/2 lít nước với 1/2 viên. Để 1 ngày thì thay nước 1 lần. Khoảng 4 lần thì cá hết nấm. Chúc bạn may mắn.