Có ai biết con chim này là giống chim gì không?

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi Mèo&Cá, 4/11/13.

1. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Con em mình cứu được con chim này trong vòng vây của lũ mèo nhưng lại không biết nó là con chim gì, ăn uống ra sao, cả người bán chim cảnh cũng chịu Sau một đêm, chả hiểu sao đang lành lặn sáng ra thấy em nó bị gãy chân.

Hic, giờ con em mình phải nuôi nó suốt đời do lỗi vô ý vì thiếu trách nhiệmlàm con người ta bị tàn phế. Có điều nuôi nó bằng gì đây?

Bà con có ai biết nó là con gì không?

Toàn bộ đầu, lưng, đuôi nó tuyền nâu như áo nhà sư, bụng vằn đen trắng; chân hơi cao so với vóc dáng, mảnh dẻ (thế nên mới gãy chân), ngón chân cũng rất mảnh và hơi dài. Đã cho ăn kê, thóc, dế cơm non nhưng nó không ăn, chỉ uống nước thôi. Nó cũng không kêu ca gì cả.

Có khi nào nó từ dị giới xuyên không đến không nhỉ?

Ai biết nó là con gì xin vui lòng chỉ giáo để nhà mình còn biết đường mà nuôi nấng nó. Nó què rồi, thả ra chỉ chốc lát là tèo thôi. Cứu một mạng bằng xây bảy cái chùa đấy ạ :)

2. duylansg

duylansg Active Member

Thích đã nhận:
    73
    Nhìn giống chim cuốc nhỉ, không biết có phải là cuốc con không?!

3. locness

locness Active Member

Thích đã nhận:
    39
    con này gọi là chim đỏ mắt đó bạn, loại này chỉ có làm thịt thôi chứ chẳng ai nuôi bao giờ...cắt lúa chim này cũng rất hay gặp, chim bay được một quãng là mệt té xuống đất, cứ việc xích chó chạy theo túm đầu đem về làm thịt thôi....keke!

Mèo&Cá thích bài này.
  4. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Tên chổ bạn gọi như thế nào thì mình không biết chứ ở dịa phương mình gọi con này là con chim kịch(hoặc hịch) nó ăn cá ,tôm tép ốc nhỏ và giun đất. Bạn nhớ bỏ vào cho nó một khay nước cho nó tắm nữa nha.

Mèo&Cá thích bài này.
  5. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn các bạn, để mai mình ra tiệm bán thức ăn chim cá mua cho nó ít cá ròng ròng. À, cá có cần làm cho chết rồi mới cho nó ăn không hay thả luôn vào khay nước tắm cho nó tự mò nhỉ?

6. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    quê e thì mấy cụ kêu = ốc cao đấy, khu cái răng đường QL 1A bán đầy ra đấy bác, ăn cá, tép, giun đất...

Mèo&Cá thích bài này.
  7. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Đây là loài chim nước bạn à, ở miền tây nhiều lấm, sống chủ yếu ở đầm lầy và đồng ruộng, ăn cá tép, cào cào, con này nuôi chán lấm, tốn công chỉ ăn thịt thôi (gọi là chim óc cao)

Mèo&Cá thích bài này.
  8. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Sau hơn 1 tuần nuôi nó bằng tép sống (mua ở tiệm bán thức ăn cá), em đó đã qua đời, có lẽ do thương tích ở chân.

Nó thích tép lắm. Cho tép vào cái hộp nhựa to, nó đứng bên cạnh mò rất hào hứng. Thế mà qua 1 đêm sáng ra nó lại chết cứng rùi.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm, cung cấp thông tin để mình nuôi nó trong thời gian qua. Nó tuy vắn số nhưng ít nhất vẫn chết làm con ma no; vẫn hơn là chết đói vì mình không biết nuôi nó bằng gì.

9. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    tên em nó là cuốc lưng nâu bác nhé..........................

Mèo&Cá thích bài này.
  10. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    con này mà mang khìa nước dừa hoặc nướng muối ớt khì khỏi chê. hehe