có ai biết điều kiện cho cá ngựa vằn đẻ chỉ mình vói

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi dzungcloud, 5/9/07.

1. dzungcloud

dzungcloud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà anh mình có 1 em ngựa vằn đốm đang chửa rất to ,ko biết điều kiện cho loài này đẻ thế nào nhỉ ,ai biết chỉ mình với

2. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Khi cá mái có bầu to rồi thì nhốt cặp ra 1 hồ khá rộng,có khá nhiều rong có thể đặt thêm 1 cục gạch và sau đó để chúng tiến hành.Khi thấy cá mái bụng xẹp lép rồi thì tức là chúng đã đẻ rồi,tiếp theo vớt cá mái và trống ra để lại hồ cũ và để trong nhiệt độ nước ấm áp một chút nhưng không để trực tiếp ánh nắng mặt trời,mấy ngày sau cá bột nở ra cho chúng ăn bo bo,lớn một tí rồi cho ăn trùng chỉ nhưng phải tách sợi ra

3. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, cho em hỏi cái, con ngựa vằn nhà em nó có chửa nhưng mà em cho nó ra ngoài cùng 1 con trống, điều kiện tương tự như các bác nói nhưng mà được 2 ngày rồi mà nó chưa thấy đẻ. Hic. Các bác cho em hỏi xem là bao nhiêu lâu thì nó mới đẻ cho em nhờ cái. :D

4. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    chắc tụi nó chưa ưng nhau hoặc là anh để lộn 2 con cái,nơi để riêng phải là 1 cái hồ,hơi tối,bật oxi hơi nhẹ

em vừa viết bài này vào hôm qua sao nói 2 ngày hả:mad: :mad: :crying: :crying: :-$

5. dzungcloud

Thích đã nhận:
    1
    zzz nhưng mà anh ko biết phân biệt con nào là cá đực cả, em có biết cách phân biệt ko ,chỉ cho anh với anh cảm ơn nhé ,với cả nhiệt độ của hồ để là khoảng bao nhiêu nhỉ , à nhân tiện anh tên là Dũng chứ ko phải Thắng , (lần trước Thắng (Mr kin bõ caxinh ) có mượn nick anh post mấy bài nhưng đó ko phải anh ^_^)
    @ 7tuoimeca cho anh hỏi nhé thực sự em bao nhiêu tuổi vậy ,anh ko nghĩ em 7 tuổi đâu vì em biết rất nhiều thứ ^_^

6. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Cá đực có bộ vây dài hay chạy theo con mái nhưng ko ve vãn con mái,nhiệt độ ấm là khoảng 25 -27 độ c
    Còn vấn đề về tuổi tác thì cứ nói em 7 tuổi đi chứ tuổi thật thì em không nói đâu

7. dzungcloud

Thích đã nhận:
    1
    vậy hả ,vậy thì ok rồi.anh sẽ cho nó vào hồ ấp ngay ^^

8. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có phải là Ngựa vằn cái thì màu nhạt hơn, to hơn, còn con đực thì thân hình thon dài hơn và màu sặc sỡ hơn không?
    Nếu đúng thế thì nhà em cũng có 1 hay 2 con cái bụng lớn hơn người rồi :D
    bổ xung thêm là mấy con cá này nó có dâu đấy các bác ạh...

9. Kobevn

Kobevn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Gạch này là gạch loại nào vậy ạ? Nhà em cũng có mấy còn hôm trước lấy của bác stmonster về đang chửa thì phải!

10. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    gạch xây nhà là được rồi..............................................................................

11. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc là còn lâu mới đẻ vì ngựa vằn chửa to lắm, nhìn nhiều lúc tưởng sắp đẻ nhưng thực ra còn lâu mới đẻ. Mà em nghĩ người ta thường cho vào đó một cái rổ hoặc rải sỏi xuống để khi đẻ xong trứng lọt xuống và cá bố mẹ hok ăn được.