có ai bít cá bãi trầu (lia thia ruộng) ko?

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi lia thia, 25/3/06.

1. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    mình nuôi cá lia thia đã lâu nhưng toàn là cá lai tao , mình muốn có một đàn bãi trầu ,trong các bạn có ai bít chỗ bán cá bãi trầu ko chỉ mình với ?

2. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @liatia: mình nghĩ bạn có thể có được cá lia thia tự nhiên ở các chỗ bán cá.Bạn mua thức ăn cho cá thế nào chả có lẫn vài con lia thia.Nếu như quen chỗ bán cá nào bạn chịu khó ngồi lựa trong thau tép thì mình nghĩ chừng 5 phút là bạn có một bầy.

3. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hahaha cá 7 trầu có bán ở mấy tiệm cá đó bạn ( cá mồi ) , 2k 1 bịch rất nhiều tha hồ mà nuôi . Không biết sao bạn có sở thích lạ vậy ????

4. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    có gì lạ đâu, bác ấy trả tiền mua thức ăn nhiều quá rồi nên chuyển qua trạng thái ngán nên tìm cách tư cung tự cấp thoi mà. Phải không vậy bác gì ơi???????????????

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bãi trầu có vài loại, ở các động ruộng Việt Nam thấy nhiều, khi nào có dịp offline dã ngoại ở các vùng quê bạn đăng ký đi thì khả năng có thể kiếm được.

6. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    cá bãi trầu tuy ko có gì là đẹp ,ko có gì là quý ,nhưng lai bãi trầu với dòng cá hiện tại sẽ cho ra đời dòng cá có lân tinh lấp lánh đá thì khỏi chê ( ở dưới quê của mình làm thế đó ) ! nuôi cho nhớ quê tại hôi nhỏ về quê nhìu ,mỗi lần về là xách xô ra ruộng bắt cá ,cá gì cũng bắt trong đó cũng có bãi trầu nhưng lớn lên ba mẹ đi làm bận rộn nên ko đuợc về quê nên nhớ nó lắm ,các bạn ko hỉu được đâu !!!!

Last edited: 26/3/06
  7. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    theo bom gia nói thì cũng có một phần là đúng ( cung cấp thức ăn cho con hồng tượng )
    giá một em bãi trầu bên nước ngoài bằng 1.000.000 con bên VN (500 đ/con < 500000 đ/con) sau lần đi Singapore mình có vào tịm cá người ta hô 50 đô Sin = 500000 ngàn
    SAO MÀ THIỆT THÒI CHO CÁ VN THẾ NÀY !

8. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    lia thia

Hình như người ta dùng chữ cá bã trầu cho loại cá tương tự ở ngoài Bắc gọi là Săn Sắt, Đuôi Cờ, Lia thia
    http://badmanstropicalfish.com/gallery/antiban/opercularis.html

Còn loại bã trầu bạn tia lia nói có lẽ là cá lia thia ruộng (betta imbellis)

http://www.akvariesiden.dk/fisk/vis_fisk_ny.php?id=205

Cá lia thia ruộng ở quê Vn cho là cá rác chứ ở nước ngoài bán $15/con và phải đặt hàng chứ vô tiệm cũng không có bán đâu.
    Bên Thái người ta dùng cá lia thia ruộng lai với lia thia kiểng tạo ra những còn cá lia thia có màu óng ánh kim loại gọi là copper betta
    http://tropicalfishgallery.com/species-gallery/antiban/splendens_plakats.html
    hay là cá có màu toàn cả mặt
    http://www.ebetta2u.com/photoalbum/albums/userpics/greenmaskplakat_2c.jpg

Khi nào bạn liatia tìm được con cá lia thia ruộng VN thì nhớ post hình cho anh em xem nhé, mình muốn xem thử là mang xanh (imbellis) hay mang đỏ (splendens). Trước đây mình thấy trong website của đại học cần Thơ có anh Hai Lúa (hình như nay cũng là member của forum này) post hình cá lia thia VN nhưng không rõ lắm, mang màu xanh. Ở TL, ngoài lia thia ruộng ở ngoài ruộng còn có loại lia thia rừng sác ở nước lợ còn lấp lánh hơn vì môi trường sống tối tăm hơn . Không biết cá lia thia Rạch Giá danh tiếng có phải loại giống vậy không ? Nghe người quen miêu tả thì lia thia RG dài đòn đen mun giống như cá Xiêm của Mã Lai .

9. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    loại này thường thấy trong các chậu cá mồi hay tép mồi cho cá lớn ăn,tụi này nhìn mới nhỏ mà màu mè cũng ghê lắm ,mình canh me mãi mới được có 5 chú bé thôi thả trong bể thủy sinh nhìn cũng đẹp lắm

10. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Vậy là mình giỡn không đúng chỗ rồi, đây là vấn đề tình cảm của bạn. mà tình cảm thì không thể bình luận được. Xin lỗi lia tia nhé.

11. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    ko sao đâu có người cùng bàn luận về những cái gì mình thích là mừng lắm rùi ,ko sao đâu !
    theo dthong nói cũng phải ,cá VN rẻ là do đất nước mình là 1 trong nguồn gốc của cá lia thia chứ đem wa bên các nước như Mỹ ,Châu Âu thì bán được bộn tiền đó !

12. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Ở chỗ mình có lia thia ruộng và bãy trầu, lần trước chị rong_lac từ Pháp về có ra mương bắt với mình được một ít, nhưng khi mang lên máy bay thì bị vịn lại hết.

13. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn lamvn
    Bạn ở vùng nào vậy ? Bạn có hình cá lia thia VN post lên dùm với .

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Mình ở Bình Dương, giáp với Củ Chi, mình ko có hình bạn ạ. Cá lia thia ruộng có màu sắc óng ánh tự nhiên đẹp lắm nhưng vây và đuôi không dài như cá lai.

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Đã nghe nói về tài nghệ chụp ảnh của anh Lamvn rùi,nếu có dịp anh post hình cá lithia của VN lên cho bà con coi nhe anh Lamvn.:applause:

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Last edited: 27/3/06
  17. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhìn mấy con này có màu sắc lắm nhưng theo em không phải là cá bãi trầu ,nếu các bác đã đọc báo cá cảnh số 5 thì sẽ thấy có 1 bài về cá bãi trầu đúng không,những con đó mới là những chú cá bãi trầu rặt giống

18. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    @kkk333: Bạn nhầm với ai rồi, nói đến việc chụp hình thì mình thật mắc cỡ :blushing:

@Blue_Dolphin: Mình nghĩ đấy là giống cá xiêm đá, thuần hay không cũng khó biết vì hình mờ quá, con cá có nhiều sắc xanh quá. Cá tự nhiên thường có kích thước nhỏ, ít có lớp màu phấn bên ngoài, vạch màu sắc quang chiếu ở đuôi và kỳ phân biệt khá rõ ràng .

19. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
  20. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    cá lia thia ruộng lai với cá lai tạo thành con cá có cái lân tinh trên mình đá hay mình có mấy con như thế nhưng ko bit pót hình lên

theo mình thì hình của blue dolphin thì hình đó là cá Việt 100% ,cá có ánh trên mình ,đuôi ngắn ,khỏe có thể sống trong lượng H2O chỉ ngang bằng vây lưng khoảng nữa tháng lận đó !!!