có ai chỉ giùm cách bón phân nước cho cây thủy sinh

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi son_nguyen746, 6/2/08.

1. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tôi trồng một số cây thủy sinh xin các bạn chỉ giúp tôi cách cho phân nước vào như thế nào.hồ gần 200 lít vậy cho bao nhiêu phân nước là vừa?xin các bạn chỉ giáo.cảm ơn..!

2. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bác vừa trồng thì chưa cần châm phâm nước đâu khi nào dùng nền 1 thời gian nó thiếu chất dinh dưỡng thì mới phải dùng đến phân nước bác dùng bây giờ chỉ tổ nuôi rêu thôi

3. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ha?

tôi đã cho vào rồi!giờ tính sao đây..?vì ngày nay tôi ko thấy ai giúp nên tôi đã cho vào khoản 3ml mà hồ tôi khoản 160 lít.vậy có sao ko bạn?

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Không sao cả đâu bác cứ yên tâm, thay nước vài lần sẽ hết. Châm phân nước cứ 30 lít nước bác châm 1ml phân nước.

5. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đang sử dụng phân nước gì vậy? Phân loại nào thì có hướng dẫn sử dụng của loại đó, mỗi loại có nồng độ, mục đích sử dụng khác nhau. Bạn không thể sử dụng chung 1 công thức cho tất cả các loại phân được.

6. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Phải cẩn thận nhe..hihi.. hồ mới set up,chơi phân nước dzô là dể bị rêu xiềng luôn áh. Quan sát cây cối, hể mà thấy dấu hiệu của tảo,hoặc rêu xanh. Lập tức thay nước liên tục 1,2 ngày thay 1 lần 30% nước,và ngưng sử dụng phân nước ngay nhé.

7. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi sử dung phân nước DBO của tàu.Theo hướng dẫn ngoài vỏ thì bể 200l cho 5ml mỗi ngày.Tôi dùng được hơn một tháng thì thấy có rêu sợi màu xanh trên lá cây lập tức dừng ngay, thay nước 4 lần(mỗi ngày một lần) thì rêu không phát triển nữa nhưng vẫn còn rêu cũ trên lá, cũng có lá không còn rêu(không hiểu nó biến đi đâu và bằng cách nào). Mục này bạn nào có kinh nghiệm thì phổ biến để anh em tham khảo.

8. hualamminh

hualamminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Là nó biến vào máy lọc chứ đi đâu.Ráng cố gắng thay nước từ từ sẽ hết thôi và giảm đèn lại để khỏi bị đóng rêu lần 2

9. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu bạn mới setup hồ thì chưa nên dùng phân nước đâu, dinh dưỡng trong nền còn nhìu lém bn cho phân nước chỉ tổ béo rêu tao thui

10. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hồ mới setup thì không cần phân nước đâu bạn.thường thì sau khoảng 6-8 tháng mới cần.trường hợp bạn lỡ bỏ vào thì thay nước vài lần sẽ bình thường lại àh.

11. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Không dùng nữa, sau đó cắt hết phần lá có rêu và thay nước- thế là ổn. cây được cắt tỉa trông lại đẹp hơn, tuy nhiên pải có thời gian để cây phát triển. Bể của mình cũng được 2 năm rồi, nền HVT nên cũng hết D D. Bây giờ không dám dùng DBO nước nữa mà phải nhét gốc.

12. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi,em đã chót rải sỏi xuống mà ko biết phải làm nền,giờ chỉ có sỏi không,tham gia diễn đàn mới biết phải có cả phân cho cây,hic,giờ chẳng nhẽ múc hết sỏi ra,bỏ hết cá ra làm lại à,bác nào cho em tí giúp đỡ em phải làm sao ạ