có ai đá dế không(dế chứ không phải dê nha)

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi mienque.nct, 9/5/08.

1. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    không biết mình mở bài này ở đây có đúng không nhưng cho mình hỏi có ai mê đá dế thì nói cho mình biết nha để trao đổi kinh nghiệm ấy mà theo mình đá dế cũng hấp dẫn đâu thua gì chơi chim đâu!=))

2. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    hihihihi cái này tui cũng thíc à nha.nhớ lai lúc nhỏ ói giời ơi vui ơi là vui.1 cuốc một ấm .... chạy lên đê Làng đổ dế.được mấy chú đực xoăn thì thíc nhất.lấy sơi tóc buộc vào chân dế quay cho nó hăng máu lên.lấy cuốc cuốc một hố nhỏ thả hai thằng vào.là lao vào nhau vừa cắn vừa gáy qua zui......hihihihi

3. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng thích chơi dế, nhưng dế không phải mùa nào cũng có mà nuôi đâu bạn ơi, muốn có dế nuôi phải chề dến mùa mưa, hình như mùa này mình c1 thể đi tìm bắt dế mà chơi được rồi đó.

4. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trước em cũng đi đổ dế, nhưng bắt về nuôi nó toàn chết ko à, chán :(

5. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    ở trên sài gòn giờ thì mùa nào cũng có dế hết.chắc tại bây giờ người ta nuôi đẻ nheiu62 nên mùa nào cũng có dế để chơi.

6. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    thì ra trên thành phố cũng có nhiều người thích dế quá ta mình tuy không phải là người hiểu rõ về dế nhưng ở dưới quê cũng là "cao thủ "đó ở quê bọn mình bắt dế ở ngoài đồng sau đó cho chúng đá lâu lâu cũng tố chức đá độ(chủ yếu là vui thôi) theo kinh nghiệm của mình thì dế than là ngon nhất nó đá hăng hơn các loại dế kia mà "bộ trang phục" lại có vẻ hấp dẫn hơn mù này đã có thể tìm dế được rồi đó các bạn mình nghĩ nếu bạn ở dưới quê sẽ vui hơn vì mình tự tay đi bắt dế còn trên thành phố thì chỉ đi mua phải không ạ mà bạn nào có hình post lên cho mọi người xem với do mình đi học nên lâu rồi không đá tự nhiên thấy "thèm" có gì xin các bạn góp ý nha!

7. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    mình xin góp ý

cách nuôi dế cho nó hăng nhất mà không bị chết là bạn phải tạo chỗ ở giống như thiên nhiên trước đây mình cũng hay làm vậy đảm bảo dế sống 100%(bạn cuốc lấy một tảng đất có cỏ đàng hoàng sau đó đặt lên chỗ nào đó mát mẻ và lấy ni lông càng trong càng tốt để vây cho dế khỏi thoát ra nhớ là tránh xa lũ chó mèo ví chúng nó rất mê ăn dế đó:laughing: và nhớ là tảng đất đó phải chứa loại cỏ ưa thích của dế)nếu bạn còn nuô thì thử xem nhé

8. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Theo kinh nghiệm của mình thì nuôi dế đá như sau: 1 Lon thiếc tròn, đường kính >12 cm, đổ đất vào lon dày khoảng 5 cm,dưới đáy lon đục vài lỗ nhỏ, ngang với mức đất trong lon, đục 4 lỗ đối xứng nhau (dùng cây đinh để đục) 1 tấm vải màn, hoặc là tấm lưới mắt nhỏ. Bạn thả chú dế vào lon, cho ăn lá bắp non, rau riếp hoặc rau muống, hoặc cỏ gấu, ngọn khoai lang,... bên trên dùng miếng vải màn & dây thun buộc lại. Ban đêm cho dế ra ngoài sân để uống sương, chẳng may trời có mưa thì có 4 cái lỗ nhỏ giúp thoát nước, nuôi khoảng 2 ngày là đem đi đá thoải mái, nếu dụ được địch bỏ dế vào lon của bạn đá thì càng dễ thắng.

9. quangphucqp

quangphucqp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn chọi "bách chiến bách thắng" thì....ra New Zealand kiếm một em Weta về, đảm bảo đố con dế nào đánh gãy một cái gai của nó :). Có điều con này đang bị đe dọa, chính phủ New Zealand chắc không cho bắt về chơi đâu :D
    (Weta là côn trùng họ gần với dế ở New Zealand, có thể to đến 20cm, trông giống hệt dế, có vài nét giống gián)

10. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    các pác ở trong nam thì mùa nà cũng có rế chứ ngoài bắc này chị có mùa hè thui.mất ba mùa thiệt ko đươc chơi.xem trên vtv2 thinh thoảng nói về dế đá đó hay lắm.bên trung quốc thấy người ta chơi nhiều hơn việt nam mình

11. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hình ảnh của con Weta mà bác ở trên đã nói. To khủng khiếp:-S
    Dế Vn mình mà chọi với dế nó...hic...:confused:

12. quangquoc

quangquoc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng thích nè .tụi này gáy rất tuyệt nhà em còn mấy chục con nè. dế mái vừa đẻ một xô dế con nữa nè. ai ở kiên giang pm em đá chơi.

13. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    côn dế weta mà chọi với dế mèn của nước mình thì sao nhỉ :D.hồi trước mình có nuôi hai em dế khỏe,nó gáy cả ngày,tối ngủ trên lầu 1 mà còn nghe rõ :d

14. mylovefish

mylovefish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ôi trời các bác ơi mình ở tận TP.HCM Q.3 làm sao mà tham chiến với các bác được đây , cứ nội bộ sử lý nhau ko hà. mà giờ để có 1 chú dế hoang chắc hiếm

15. Speed Boy

Speed Boy Banned

Thích đã nhận:
    181
    bỏ 1 đêm ra để đi bắt là đc nhiều liền chứ gì , có gì đâu mà khó kiếm ?

16. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Các bác cho hỏi nuôi dế thì mình cho ăn gì ????????????

17. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    dế ăn xà lách giá củ sắn cơm ...........................

18. mylovefish

mylovefish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    à, ở đau bác chỉ em coi ,ở Tp thì làm gì co' dế má bắt chứ còn bác ở Vũng Tàu thì nhìu vố rúi

19. Đình Quyền

Đình Quyền Active Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn mylovefish ở Q3 hả mình cũng ở Q3 nè mình đang có khoảng 200 em dế con cở con ruồi đợi 1 tháng nữa mình qua nhà bạn đá nha