có ai đó giúp mình với cá sắp die hết rồi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dunghoi, 3/10/06.

1. dunghoi

dunghoi Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( mình đang tập nuôi cá dĩa nên mới mua một bầy cá con về nuôi người bán bảo với mình đã nuôi được 1 tháng rồi và bảo là cho ăn trùng chỉ .nhưng mình cho ăn trùng chi và thấy chết nhiều lam mà những con chết mình thấy bụng nó lép xẹp hà mà con nào con nấy chỉ còn cái dầu bự thoi mình thì ốm nhho6n hà.các bạn chỉ cho mình với.cá con cở ngón tay út thì cho an gì là tốt nhất. mình có cho an lòng đỏ trứng nhung ko cóq kết quả.

Last edited: 3/10/06
  2. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi , Bạn ơi cá bạn mua nhỏ như thế thì rất khó nuôi vì thứ nhấ là nguồn nước , thứ 2 là nhiệt độ và thứ 3 là độ PH trong nước . Có thể người bán họ bán cho Bạn cá đã bị bệnh cũng nên . Cho nên bạn đã lỡ như thế thì còn nước còn tát
    Thứ nhất bạn chạy ra chổ bán cá và mua thuốc trị bệnh
    thứ 2 là trang bị thêm dụng cụ sưởi ( vì thời tiết lúc này rất thất thường (thường lạnh về khuya )
    Thứ 3 : mua ngaydụng cụ thử độ PH trong nước .
    Chúc bạn thành công
    Có thể cách của mình sẽ không hoàn toàn đúng và chỉ mang tính tham khảo

3. conitquy

conitquy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thân mên!!!
    khi cá có dấu hiệu sắp chết ,mình thả cá vào chậu nước muối đậm đặc cho diệt khuẩn và mầm bệnh .Thả cá vào cho đến khi cá hơi bị ngộp do nước muối thì vớt ra ngay,thường là 15 giây.Cách này hơi mạo hiểm ,áp dụng cho những con cá trước sau gì cũng chết .chúc bạn thàn công!!!

4. dunghoi

dunghoi Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã trang bị máy sưởi nagy từ đầu rồi đó chứ.nhưng mình thấy cá vẫn khỏe nhưng rồi lại chết nhiều vào sáng sớm.và các bạn cho mình hỏi cá nho vậy ngaòi trùng chỉ ra còn cho ăn gì khác được ko

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cho tớ hỏi là, khi cho ăn trùn chỉ thì cá của bạn có ăn không? Ăn hết cả đàn hay có 1 số con ko ăn?
    Có thể vì nước và nhiệt độ mà cá bạn bỏ ăn chăng?từ đó dẫn đến cái chết...
    bạn cung cấp thêm 1 số thông tin được ko? ví dụ nhiệt độ sưởi?Nguồn nước giếng hay máy, đã đo và xử lý gì chưa?
    Cá nhỏ thế cho ăn tôm mặn là tốt nhất!

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời ơi cá chỉ mới bằng ngòn út mà DUNGHOI dám bắt về nuôi á cá như thế vận chuyển rất mệt cá đó DUNGHOI nhất là cá con , mà cá chỉ mới có 1 ngòn tay út sau mà DUNGHOI có thể nhận biết được bụng nó xẹp lại ? mà cá con của LAM cỡ đó cũng chưa có màu đủ đâu DUNGHOI , cá nhỏ thế thì mỗibữa ăn DUNGHOI chỉ nên cho ăn ít atemia hay bobo là đủ cá nhí mà mới đem về nhà thì chưa thể cho ăn liền ( cá lớn cũng thế ) trong time mới về nhà mới thì nguồn nước lại trở nên rất cập thiết nếu sơ xuất thì coi như công cóc , sau đó đến nguồn thức ăn cho cá con mà DINHHOI cho cá ăn .Tuy trùn có nhiều đạm tốt cho cá nhưng bên cạnh đó nó cũng mang trong mình 1 lượng bệnh nhất định nếu ko xử lý trước mà cho cá lớn ăn cũng ra đi như chơi vậy huốn chi là cá bột nhỏ vậy.
    Cá nhỏ mà tắm qua dung dịch nước muối thì cũng khó xoay trở mà tắm trong dung dịch muối đậm đặc thì gay go hơn nữa ......
    THeo CÂY VỚI CÁ thì cá mới đem về nên cho cả túi nilon vào hồ luôn ( chưa mở bịch) và với đk là nước trong hồ lúc này phải sạch sẽ ( cả hồ) nếu thấy nước trong túi nilon bẩn hơn nước trong hồ thì ta phải bỏ nước trong túi nilon đó và lấy nước trong bể cho và túi khác và bắt cá qua túi mới đó ( tuy có hơn cực nhọc nhưng an toàn là trên hết , còn phải nói thêm là đa phần nước ở những tiệm hay ngay cả cơ sở họ thường cho hóa chất xử lý chứ ko hề thay nước theo lý thuyết căn bản nên nước vửa chứ hóa chất vừa chứ vi khuẩn....) sau đó tùy theo lượng cá trong túi nilon và thể tích nước mà tính theo time để thả cá ra khòi túi và dĩ nhiên là trong bể lúc này nhiệt độ phải có và thường là ở 29 độ .
    Ý kiến riêng thôi , nếu có gì thì DINHHOI và các anh em tiếp tục góp ý

7. dunghoi

dunghoi Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đã cho mình một số thông tin
    mình xin nói rỏ hơn để các bạn rỏ cá của mình khi cho ăn mình thấy một số con ăn con một số thì ko.mình để nhiệt độ máy sưởi là 30 vì mấy bửa nay trời trở lạnh.mình tahy nước hằng ngày mước nhà mình là nước máy đả để qua ngày mình đo được độ ph là 7.5 mình thấy cá an khỏe nhưng hiện tại nơi mình ở ko có bobo mình chi cho an trùng chi thoi .và mình nhìn kỷ thi thấy hình như cá mình bị nấm ấy trên mình mấy con tách khỏi bầy và hơi yếu có những chấm trắng

8. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Không biết cá của dunghoi sao chứ cá của mình thì 20 ngày tuổi mình đã cho ăn trùn chỉ rồi( tức là = hột dưa ) theo tớ nghĩ chắt là do vấn đề nước của bạn ko đạt nên gây sóc cho cá, nếu nước để qua ngày thì bạn cũng phải có sục khí chứ. còn về vấn đề sưỡi thì.. cây sưỡi của bác có đúng nhiệt độ theo nhưng bác chỉnh là 30 không, tớ có 1 cây sưỡi tớ chỉnh 30 cắm sau 7h nhiệt kế =38 và đai... 1 bầy. vì vậy bạn phải theo dõi nhiệt độ thường xuyên khi cắm sưỡi kẽo thành cá luột thì.....
    ---------Ai ơi xin chớ vội mừng
    Cá tuy sắp đẻ nhưng đừng tự tinh

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    pH 7.5 là hơi cao đấy...
    xuống tí bạn ơi...cỡ 5.5 đến 6.5 là vừa rùi!

10. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá con khi mua về bạn không nên cho ăn 1-2 ngày đầu ,tạo môi trường thật yên tỉnh ,dể nhiệt độ 30 ,ph 7 là cá sung nhất ,chừng nào bạn thấy cá bơi ra đòi ăn rồi mới cho chúng ăn.

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cái này không chính xác với cá bột đâu bạn ơi, cá bột mà bạn bỏ đói 2 ngày là tụi nó bị lép ruột chết hết đó.

@dunghoi: cá bằng hạt dưa thì bạn phải cho ăn bobo hoặc artemia chứ tụi nó chưa ăn trùn nổi đâu, những con lớn trong đàn thì có thể ăn được trùn nhưng những con nhỏ quá ăn ko nổi coi như chết đó.
    nước nhà bạn ph 7.5 thì ổn rùi, có thể ko cần hạ cũng đc, nhớ cắm sưởi cho tụi nó thường xuyên là ổn.

12. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cũng có thể cá nhỏ quá nên không chịu được môi trường mới, tốt nhất nên mua những nơi cũa anh em trên diển đàn nè, cá rất khỏe chứ nếu mua cá tiện cũng ngán lắm

13. dunghoi

dunghoi Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đa cho mình một số kinh nghiện như vậy nhưng tiếc là ko còn thời gian để thử nghiệm nửa rồi bầy cá của mình đi tông hết rồi nh7ng mình sẻ làm lại bạn nào có cá dỉa con bán ko mình se mua và se lại thư thệm một lần nửa