có ai nuôi bọ que bao giờ chưa

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi lieukiem, 20/8/08.

1. lieukiem

lieukiem Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm trước về quê bắt đc đôi bọ que (loài này rất hay, mua sinh sản con cái cõng con đực lang thang khắp nơi, con cái to gấn 3 -5 lần con đực). mình đinh để ở nhà nuôi nhưng không biết nuôi chúng như thế nào.
    theo minh biết thì bọ que Việt nam được các nhà khoa học thế giới xếp hàng thứ 7 về hóa trang đó. lúc bé trông giống như con kiến, lơn lên thì như một cái que.
    Em mượn tạm mấy cái hình trên Net, giông như con của em.

muoivankhatmau and Mrcu like this.
  2. ono_kun

ono_kun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi con này lạ quá mới thấy lần đâu nhìn nó cứ như khúc cây vậy khó ma nhận ra đó là bọ que:D

3. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    y chang cây gậy chả biết đau là nó nhỉ ^ ^ bác nuôi được con này thì hay quá

4. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hihi, vào mục này mới biết bâygiờ người ta nuôi nhiều hàng độc quá.

5. dennis_huynh

dennis_huynh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hồi trước tui cũng có hay đi bắt nó về chơi,dưới quê tui đám trẻ gọi nó là con ma cây hihi,tui thấy nó hay sống ở những bụi cây dâm bụt,vậy tui nghĩ bác nào muốn nuôi thì trồng cây dâm bụt trước đi,xong rồi bắt nó về thả lên cho sinh sôi nảy nở hihi

6. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ko biết thức ăn của chúng là gì nên hơi khó nuôi lắm bạn à

7. tidao111

tidao111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    hehe bác nuôi nó hồi không biết đâu là cái cây đâu là nó lun

8. cricat_mekikudo

cricat_mekikudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    con này hôi lắm,hồi trước em cũng vớ được một con, bỏ vào hộp nuôi nhưng mà hôi quá ko chịu nổi đành thả nó đi.Hình như nó ăn sâu bọ hay sao ấy.

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    uồi!!! Bác này có hàng độc không chịu được. Tuy nhiên vì là hàng độc nên bác ko dễ có được sự trợ giúp của mọi người đâu! Vì ai có nuôi đâu mà biết. Bác đành phải tự tìm hiểu trên net thôi. À! Loại này sống trên cây nên bác làm thế nào cho nó môi trường sống tự nhiên là tạm ổn, còn thức ăn đi tìm sau. Chắc ăn sâu bọ nhỏ, lá cây j j đó thôi.:D

10. pjdesigner

pjdesigner New Member

Thích đã nhận:
    1
    he he...hè năm ngoái đưa bạn gái đi chơi bên rừng quốc gia Ba Vì - Hà Tây.. lên gần đến đỉnh núi thì trời mưa.. chui vào tán cây trú mưa thì chợt thấy mấy chú bọ que này... mình cũng rất ngạc nhiên vì đã biết đến lâu rùi mà tự nhiên lại thấy ở đấy..hi hi...bắt 2 con lên nghịch 1 lúc rùi thả...nhìn kỹ lại cái tán cây chỗ mình đứng đếm sơ sơ cũng hơn chục con...sợ thật... cũng định bắt mấy chú về nuội thử xong lại nghĩ mình phải có ý thức bảo vệ thiên nhiên nên thôi...
    Hôm trước đi cùng bố mẹ nuôi lên bãi đá Lục Yên - Yên Bái cũng bắt được 1 chú bọ ngựa hình cái lá xanh...rất đẹp và giống nhé...xong lại thả đi...

11. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    hiii loại này đẹp đấy .thức ăn của chúng là các loài con trùng .như các loài sâu ,châu chấu .......... con cái có thân hình to hơn con đực ...... nhưng chúng là loài hơi độc ác đó bạn ah .sau khi giao phối xong thì em cái ăn thịt luôn con đực để làm chút lương thực lót dạ giống như là bọ ngựa vậy