có ai thử xài qua men vi sinh làm trong nước chưa

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi liem, 17/3/07.

1. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    mình đọc quảng cáo thấy có loại men vi sinh Aqua_bio làm trong nước,tạo,phân hủy các chất thải của cá và tạo nên các vi sinh có lợi cho nước,và điều đặc biệt là ko cần phải thay nước(trong vòng 5 tháng) mà cá vẫn phát triển khỏe mạnh?????có thực sự đúng như vạy ko?anh em nào có kinh nghiệm đã sử dụng qua thì chia sẽ với mình nha.thanks

2. phamvandung

phamvandung Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có thử men vi sinh của cty MaiViet rồi, sau 24g bỏ vào thì nước rất trong, kiểm tra nồng độ NH3/NH4=0,nhưng nồng độ NO2 thì tăng lên (cái nì cũng độc lắm!) chứng tỏ men này không phân hủy NO2, lúc này bạn cần phải chờ khoảng 2 tuần sau men p/h NO2 sẽ tự sinh ra và n/độ NO2 sẽ tự giảm xuống nếu hồ bạn mới làm, còn hồ cũ sẽ nhanh hơn.., đây là kinh nghiệm của mình sau khi setup hồ mới, vài dòng chia sẽ với bạn.

3. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi mấy cái men vi sinh này mua ở đây vậy các bạn?

4. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nếu bạn ở Sao Hỏa :eek: thì không có mà mua đâu. Ở Hn thì ra chợ Mơ, hoặc các hàng cá cảnh ở Kim Liên, Thành Công... bán từ 2 - 4k 1 gói, khi cho vào bể thì cho ít thôi, mình 1 lần dùng đã cho quá nhiều, có đục như sữa, mãi mới trong. Tốt nhất là mua cái lọ men nước làm trong nước màu xanh ấy, mua gói bột thì phải pha, và hiệu quả thì theo mình thấy là không bằng.

5. tnhnkbn

tnhnkbn Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới mua thử loại trong chai nhựa dạng chất lỏng cá màu xanh lá cây toàn là chữ tàu không hà không bít xài có sao không ai xài rồi thì cho mình hỏi nó có hại cho hồ cá của mình không ?vì mình có tới 15 cái hồ ximăng nên làm biếng thay nước lắm

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Xây 15 cái hồ mà không tính tới hệ thống lọc nước sao bạn?càng làm biếng càng phải tính trước hệ thống lọc nước chứ?90% phát minh của loài người bắt đầu từ sự làm biếng đó.ban đầu đi bộ làm biếng quá nghĩ ra cưỡi ngựa sau đó làm biếng quá nghĩ ra xe ngựa..làm biếng thay nước thì phải xem sao cho bộ lọc thật tốt,trông chờ vào hóa chất thì chẳng tốt cho cá chút nào.
    men vi sinh chỉ là thành phần phụ để giúp hệ sinh thái mau cân bằng mà thôi.Nếu hệ thống lọc không đáp ứng được môi trường lưu trú cho các loại vi sinh thì men chẳng có tác dụng gì lâu dài.Bạn muốn nuôi cá số lượng nhiều thì phải đặc biệt chú trọng môi trường nước,chỉ cần xảy ra dịch bệnh là lây lan hết tất cả,thiệt hại khó mà lường trước.Càng nuôi nhiều,rủi ro càng cao.bạn nên xem xét lại hệ thống lọc cho thật tốt chứ không nên trông chờ vào hóa chất hay men vi sinh nào đó.

7. tnhnkbn

tnhnkbn Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhưng mình xây ngoài trời nên không tính tới việc để máy lọc lí do nhiều hồ wá nên không bít mua bao nhiêu cho đủ nếu bạn có cách nào hay , hiệu quả thì chỉ mình với . với lại mình nuôi toàn cá 7 màu với hồng kim không hà nên không cần máy lọc cũng được

8. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Sản phẩn này mình có dùng thử rùi, lúc mới chỏ vô thì nước trong veo, đo pH = 7, nhưng 24h sau thì nước đục lờ lờ như đổ sữa, để thêm vài ngày cũng chẳng trong lại đc, thế là bye bye.

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn mô tả sơ thiết kế & kích thước toàn bộ cụm hồ,khoảng trống còn lại chung quanh bao nhiêu?mình sẽ có 1 chút kinh nghiệm giúp bạn.có thể xây ngầm bên cạnh hồ cũng được.bạn 15 hồ thì cũng chỉ hơn mình 3 cái chứ mấy.mà hồ nhỏ nhất của mình là 120cm x 60 x 50,lớn nhất là 3m x 3m x 1.5m.tất cả mình đều thiết kế bọ lọc ngoài tương xứng.1 hồ dùng 2 bơm 2000 cho đến 8 bơm 5300.bộ lọc là sự sống còn của hồ cá đấy bạn.tiền công,tiền nước thay hàng ngày,tiền hóa chất cộng lại 1 năm nhiều hơn tiền bộ lọc đấy.
    Bạn có thể không dùng máy lọc nếu mật độ nuôi cao nhất 50 con/mét vuông mặt nước.

10. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    hic...vậy là quảng cáo ba xạo rồi.dạo này bận học nên làm biếng thay nước,định dùng thử men này,nghe anh HaoHao nói vậy chắc bye bye no wá.hic....lại phải mất công hay nước rồi.=((

11. tnhnkbn

tnhnkbn Member

Thích đã nhận:
    1
    mình làm hồ nhỏ khoảng 60 lít nước còn hồ lớn thì gấp đôi.Một hồ mình nuôi 1 cặp 7 màu hoặc 1 cặp hồng kim, khi cá đẻ mình vớt ra riêng bỏ chúng vô hồ khoảng 40 lít nước để đầy khắp sân nhà lun hihi nhưng được cái sân nhà rộng nên không sao, dạo này nước hay đục lắm chỉ biết cách thay nước thui bây giờ chi phí cho máy lọc thì tốn chắc cũng nhìu hehehe có cách nào hay không bạn

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bộ lọc mới có tác dụng không em?giảm bớt san hô đi thay bằng gốm cho khỏi tăng PH.

13. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bạn làm hồ bằng xi măng thì nên khoét mỗi hồ 1 lỗ nhỏ có luới thấp hơn mực nước hồ khoảng 10cm để cho nước tự chảy vào 1 hồ lọc lớn có khoảng 5 ngăn lọc nằm thấp hơn các hồ nuôi cá.sau khi qua các lớp lọc bạn dùng 1 máy bơm công suất lớn 1 chút ( AP5800 ) bơm lưu chuyển nước cho các hồ.mỗi hồ có đầu vào là 1 van điều chỉnh.nếu nuôi ít như bạn nói thì không cần lọc nhưng phải tăng cường chỗ trú cho vi sinh bằng cách rải san hô ở đáy,hạn chế cho ăn dư thừa,cho thêm 1 ít rong hay bèo,cho 1 ít than củi đước.mua men vi sinh cho thêm mỗi khi thay nước.bạn làm hồ nhỏ bằng xi măng mình nghĩ có khi còn đắt hơn hồ kính.

14. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Dạ bộ lọc mới rất OK. nhưng pH còn cao quá. em bỏ thêm nham thạch thấy rất khả quan. Xài gốm thì nặng đô quá anh à.

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    nếu bộ lọc như kích thước em nói thì tiền gốm cho 4 ngăn chắc khoảng 100k.em cho thêm than củi cũng rất tốt mà không hại bằng than hoạt tính.đừng mua sứ lọc trung quốc tốn kém nhiều.giảm bớt gốm hay san hô thì thêm bông lọc loại sợi thô màu đen hay vàng (8k/bịch) + mịn(mút làm yên xe mua ở đường hòa hảo) cũng ok.

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Dạ em có xài mút với than củi nữa, gòn lọc thì để lọc thô bên trên. em đang đợi vi sinh phát triển để nó tự hạ pH xuống, chắc tuần sau là có thả thử cá vô rồi, cám ơn anh đã rất nhiệt tình tư vấn.

17. tnhnkbn

tnhnkbn Member

Thích đã nhận:
    1
    không đắt đâu , hồ 40l thì khoảng 7k hồ 60l 8k hồ 120l thì 10k hà rẻ không mình định bỏ san hô dưới đáy hồ thì có bị sao không vậy

18. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bỏ san hô không sao cả.số lượng san hô không đáng kể,độ PH lúc đầu sẽ tăng chút đỉnh sau đó sẽ ổn định.bạn xây như thế thì quá rẻ,nếu là xây bằng gạch & xi măng thì rẻ quá.7k cho 1 hồ 30x30x50 siêu rẻ.

19. tnhnkbn

tnhnkbn Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe các bác cứ tận dụng thử đi sẽ thấy rất rẻ. coi thử nhửng miếng bêtông lớn dùng làm vỉa hè của công trình. người ta làm dư hay bị gãy vỡ làm 2 hay 3 gì đó lụm về mua 1 bao ximăng 39k + 1 khối cát 15k có 1 đống hồ cá lun nhưng fải chịu khó cở tui à nha hehehe. nhưng khi xin bêtông cẩn thận nó không cho mà còn bị nghi là ăn cắp đó hehehehe

20. hoanganhbeo

hoanganhbeo Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng dùng loại men vi sinh đóng trong túi nho nhỏ bán 5k/túi. 2 lần/tuần em cho 1/10 gói đối với tể tích nước khoảng trên 30 lít. để khoảng 10' cho chạy máy lọc chạy 30' nước trong veo, trong hơn cả khi thay nước, để được khoảng 2 ngày thì thay 30% nước và cú như vậy theo vòng quay thời gian.