Có anh nào có kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 18/10/07.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Có anh nào có kinh nghiệm về việc nuôi xích, thức ăn cho xích và cách huấn luyện chim cho mau biết nói thì xin các anh cho một bài viết về chủ đề này đi ạ. Mấy bài viết trong 4r này ít quá và thường bị loãng. Mong các anh ủng hộ.

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Con xích của mình đã 3 tuổi. Thấy nó rất thích ăn hạt mè đen, hạt dưa hấu, đùi cào cào- ăn hết các thứ này, nó mới ăn loại hạt thường xuyên của nó là kê.
    Mình chưa cho nó ăn bắp non sống lần nào vì thấy bất tiện(rơi rớt tùm lum, mất vệ sinh). Tuy nhiên, có nghe nói cho ăn bắp thì chim dễ bị sình bụng chết!
    Nó cũng rất thích những trái cây có hạt nhỏ như ruột ổi, trái xơ-ri.
    Chim có thân thiện với chủ thì mới nói. Chim chỉ nói khi nó mừng với chủ( Chứ không phải ngứa họng mà nói lảm nhảm đâu!). Muốn vậy, người chủ phải gần nó lâu, vuốt ve,gải ngứa cho nó mỗi ngày(ngoài việc tự tay dọn vệ sinh, cho nó ăn, cho nó tắm) và dỉ nhiên phải kiên trì nói những câu muốn dạy nó.
    ngnghai đã không tự tay nuôi và dạy con xích của mình từ lúc nó còn bé, nhưng nghĩ rằng chủ cũ của nó đã phải thương yêu và mất rất nhiều công sức để nó khôn lên như ngày nay!

3. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Có anh nào nữa o vào ủng hộ cái toppic này với. Cám ơn bác Hải nhiều lắm.

4. pvminhtri

pvminhtri Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thì nuôi xích cũng không cần kinh nghiệm gì nhiều, nó cũng đơn giản như nuôi các loại chim khác (không nói nuôi đẻ), thậm chí còn dễ hơn, bụi đời hơn.... Thức ăn chính của xích là gạo rang trộn ớt (phơi khô để dành cho ăn mỗi ngày), sau đó là thức ăn chơi tùy lúc ta có thứ gì cho ăn thứ đó như: các loại trái cây: táo, dưa hấu, chuối... các loại hạt: hướng dương, đậu, mè... Xích rất thích ăn bắp non, chỉ có điều bất tiện là nó xả rác đầy nhà. Bắp non rất tốt cho chim vì lượng dinh dưỡng rất cao như gluco, beta-carote... các vitamin khác, không sình bụng đâu Anh ngnghai, những trại nuôi chim yến phụng số lượng nhiều ở nước ta họ đều cho chim non mới tập ăn, ăn bắp non vì mềm, dễ tiêu giá thành rẻ, chóng lớn, lông đẹp...
    Muốn huấn luyện chim mau biết nói trước hết là phải thân thiện, gần gủi chúng như vuốt ve, âu yếm tạo cảm giác bình yên khi tới gần chúng, không làm chim hoảng sợ hoặc đề phòng con người. Sau đó là tập chim nói nhiều lần một hai từ ngắn như: Chào, Hello... khi nào chim nói được mới tập câu khác dài hơn, đừng dạy nhiều câu quá nó không nhớ hết và dễ bị "treo máy"! Dạy từ câu ngắn tới câu dài, phải kiên trì lắm bạn ạ, lúc đầu nó mở miệng theo khi ta nói đã là một thành công, có thể là không đúng từ ta mới vừa nói, sau đó chúng có thể nói ngọng nghĩa là nói o chuẩn ta sữa dần dần, lập đi lập lại...
    Chúc bạn thành công! Khi chim nói được vui lắm bạn ạ.

5. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Cảm ơn anh minhtri nhiều sẵn tiện các anh cho em hỏi xích biết nói rồi khi mình mua về thì nó có bị lạ chỗ và lạ chủ nên ngừng nói o? Nếu vậy thì chừng nào nó mời nói lại. Em mới mua một em xích, người ta nói biết nói rồi nhưng khi đem về nhà em cả một tuần nay thì nó o nói gì hết. Có khả năng em đã bị người ta gạt không? Nó đang thay lông thì cho nó ăn gì cho lông mướt và xích thay lông bao lâu thì xong. Mong các anh cho vài lời khuyên. Thanks

6. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Mong các anh nào có kinh nghiệm chia sẽ với em đi ạ. Em đang trông tin lắm. Cám ơn các anh.

7. pvminhtri

pvminhtri Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Khả năng người bán có gạt bạn hay không thì mình cũng không biết. Nhưng có một điều là chim mới về tất nhiên cần phải có thời gian quen chủ mới, lâu hay mau còn tùy ở mỗi con và tùy điều kiện, môi trường sống mới - phải nhẹ nhàng tiếp cận và tạo tâm lý thoải mái cho nó. Còn một điều nữa là trong lúc thay lông sức khỏe chim có phần suy giảm nên việc làm biếng nói là chuyện bình thường, cũng như con người khi bệnh đâu muốn hát hò hay huýt sáo phải không bạn? Trong giai đoạn này bạn bổ sung thêm hạt hướng dương (loại bán cho người ăn - giống hạt dưa) và đậu phọng rang cho chim sẽ có bộ lông mướt đẹp. Chú ý không cho ăn nhiều quá sẽ bị tiêu chảy. Chúc bạn thành công.

8. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Cảm ơn anh rất nhiều.................................