có bác nào biết cách cho cá đĩa an len màu chỉ giáo dùm em đi

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi phat, 2/2/06.

1. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    nhà em đang nuôi 4 con cá đĩa được 4 tháng tuổi rồi đường kính mổi con khoảng 5cm mà sao chỉ trên người nó chỉ có vài đường dưới vây bụng và tên lưng mà sao nuôi hoài không thây lên chỉ nửa mà nó cứ bự bề ngan.Có bác nào biết cách chế biến thức ăn cho nó lên màu được thì em xin năng nỉ để các bác truyền lại bí quyết :crying: :crying: :crying: :crying: và trước khi cho nó ăn lọai thứ ăn mới đó thì có cần phải bỏ đói nó không mà loại thức ăn đó có phù hợp với các loại cá khác trong hồ không vì nhà em trồng hồ thủy sinh ênn nuôi có 4 con cánh buồm 1 con phượng hoàng và 1 con ông tiên 2 con neon.MOng các truyền thụ bí kiếp lại cho em :crying: ~X( :-* :blushing:

2. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của ban loại đỏ hay xanh? 5cm thi sao mà có màu được?
    Nếu thích thì đến 23 Lưu Xuân Tín, tiệm của anh Dương, mua thực phẩm cho cá dĩa, sẽ được như ý ngay.
    chúc vui vẻ

3. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    các bác ơi cứu em với

nhà em có nuôi một con cá đĩa cũng được mấy tháng rồi hôm nay nó cũng được cỡ chén cơm mà sao nó không có màu.Ý của em ở đây là không phải toàn thân con cá không có màu cũng có mà nó có một tí ở trên vây lưng và một ít ở vây bụng có bác nào biết làm loại thức mà bữa mùng ba tết HTV9 chiếu chỉ dùm đi em năn nỉ các bác đó ai biết làm ơn đăng bài dùm hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Phát! em có máy hình thì chụp hình lại đi, thế mới dễ nhìn, không thì phải cho mọi ng biết con cá của em là loại nào mới được chứ...cỡ chén cơm mà không có màu? dzụ này dzui nà...nếu em muốn mua thức ăn kícvh màu cho nó thì mua dạng flake cho cá Dĩa á, 20k một hộp, CQ bán đầy!

5. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    các bác cho em hỏi hai việc đưộc không

em đã nghe lời anh SBD mua thức ăn là tim bò làm săn của nghệ nhân DƯƠNG BẮC có tiệm ở Lưu Xuân Tín 100g mà 15000 theo các bác có mắc không.Anh SBD nhà em không có máy chụp hình kỹ thuất số nên không có hình post lên cho anh em được mà con cá của em màu da của có là màu vàng cam(cam ít vàng nhiều:laughing: ) chỉ trên người nó có màu màu cam và xanh dương.Anh SBD anh biết chổ nào bán cá rẻ mà bằng con của em không cho em địa chỉ:laughing: :laughing:

6. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách kích màu tự nhiên là bạn nên cho cá ăn thịt bò, rất tốt mà không có hại cho cá. Tuy nhiên nếu cá 5cm mà bạn đã muốn cá có màu sắc rực rỡ thì tham lam quá đó nha.

7. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo MQ-MK cá màu đỏ hay vàng kích màu tự nhiên bằng tôm hay tép. Nhưng phát ơi em xem lại có những con cá lở 2-3 cm bán ngoài chợ mua về nuôi 6-7 cm còn chưa lên màu, lên bông vì cha mẹ xấu nên người ta mới bán cá lở chớ đẹp không ai bán non đâu. Anh còn hai con đã 10cm còn xấu hoét đây này. Đó là học phí phải đóng lúc mới chơi đó. Sau này lúc học lên cao đóng còn bạo nữa. Em cứ từ từ rồi cháo cũng nhừ mà, tuổi em còn nhỏ, anh thấy em mê cá dữ nhe, đừng hăng quá, còn dành thời gian lo học hành nữa nhé. Chúc em có nhiều cá đẹp nhe, đừng khóc hu hu hu nữa nhe, xấu lắm.

8. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn ra Cao Quý mua 1 gói bột lên màu (12000đ/gói). Về rắc lên thức ăn như tim bò (rắc như rắc tiêu thôi nhé). Trộn đều, nếu có 1 chút xíu CMC (Chất kết dính) thì tốt, sau đó cho cá ăn. lên màu liền. Đỏ từ đầu cho tới đuôi, thậm chí nếu cho ăn nhiều thì ngay cả cục .... của nó hình như cũng đỏ. 1 gói đó cho 1 đàn 150 con ăn mệt nghỉ. Cách này dùng cho dan KD cá kiểng. Còn nếu bạn không thích dùng màu nhân tạo, thì bạn hãy cho cá ăn nhiều tép vào, cá sẽ lên màu đỏ - nhưng sẽ lên chậm hơn.
    Nhưng không nên xài cách này, chơi kiểu này ngắm cá không đã, nó có màu nhân tạo nhìn chán lắm, tinh ý một cái là phát hiện ra liền. Bạn cho con cá ăn đủ dinh dưỡng, bổ sung thêm một ít Vitamin, Đảm bảo khi lên màu thì trên cả tuyệt vời. các loại màu sẽ hiện lên rực rỡ, nhìn đã lắm ( cái này chỉ cảm nhận chứ không thể tả được).
    Còn 1 cách nữa là bạn bắt nó lên rồi lấy bình sơn ra xịt, đảm bảo bạn sẽ có màu cá theo ý bạn - nhưng nó sống đuợc bao lâu thì mình không biết nha.

9. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin cho MQ biêt thêm cái vụ vitamin tí đi, đúng là ăn tép lâu đỏ lém.

10. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình thỉnh thoảng làm như vậy: Mua khoảng nửa kg tép con + 1/2 kg tim bò, xay nhuyễn, ra tiệm thuốc tây mua một ít vitamin nhất là có C, trộn nháo nhào lên + một ít CMC làm chất kết dính. Quăng vào cho cá ăn (nó không ăn thì mình ăn). sau 1 thời gian nó lên màu đẹp lắm, màu nào ra màu đó.

11. phamphuochoang

phamphuochoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gởi các Bác.
    Tôi được biết trong thức ăn cho tôm công nghiệp có sử dụng Carophyll pink 0.8 (chất tạo màu) theo tỉ lệ 0.3% và Pegabind (chất kết dính) theo tỉ lệ 0.7%, không biết có phải là các chất các Bác muốn nói không ? Và cho cá đĩa ăn tôm sú để lên màu đẹp có thể do chất này do tôm đã ăn và còn tồn dư trong con tôm không ? Xin các bác chỉ giáo.

12. huynhcongtri

huynhcongtri New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho minh hỏi chất kết dính mua ở đâu và nói như thế nào để người ta bán cho mình ? gửi qua tin nhắn cho mình nhé cảm ơn trước

13. artpiano

artpiano New Member

Thích đã nhận:
    1
    nế ai rành kích màu thì mình không nói Nhũng bạn chưa có king nghiệm nên mua vitamin ade bán ngoài trung tam thủy sàn ở nguyễn đình chiểu cò chất kết dính nên dùng aga (là rau cau) rẻ mà tiện dùng lúc pha trộn nên cho 1gói men sống cho 200g thúc ăn tránh bị xình bụng BẠn náo chưa quen làm có thể liên hê mình để lại 1 ít dùng thử Mình làm cho đàn cá ăn 3tháng rất tiện

14. caothinh78

caothinh78 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình phải mua chất kết dính cmc ở đâu vậy mấy bạn,ai biết chỉ dùm mình nhe!cám ơn nhiều!!

15. ducchinh

ducchinh New Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn qua hàng bán đồ khô ở chợ, hỏi mua AGA. Vừa rẻ vừa tiện, chỉ cần làm đúng theo hướng dẫn ghi trên bao bì là được

16. hero

hero New Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu mún cho cá lên màu Xanh thì nên mua thuốc gì cho cá lên màu,và nên cho ăn g?