Có bác nào chán như em không ??

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mavanz, 18/9/10.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nhà có 3 con hoạ mi, con thì siêng hót lại hót không hay, con hót hay thì không hay hót con thì trông thấy người đâm lao như tô-ma- hốc hót nhỏ li ti. Sao thấy chán bọn này quá trời cũng may có em choè than non đang ra lông đen hót cực hay và cực căng như choè rừng cộng thêm em choè lửa líu ríu cả ngày, thật chán quá cứ đà này có lẽ chuyển sang chơi choè mất. Nhiều lúc tự an ủi mình hay nó là chim mộc nên con nào cũng vậy ( vì chưa có con nào quá 1 năm lồng ) mấy thằng cha hàng xóm suốt ngày nó chọc em là nuôi chim đểu thế có bực không ? nếu không tiếc công chăm chút thì em đã cho bọn này tẩm lá chanh hết.... chán quá nhìn chim các bác mà chảy cả nước miếng

toilavu, KtsBim, tiencuong and 5 others like this.
  2. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Nhà có mi mái ko bác? nuôi chim là công phu, nuôi mà con nào cũng hót hay luôn thì lại càng nhanh chán, cứ từ từ thưởng thức giọng hót hoạ mi dần dần sẽ thấy hay, chứ nghe con hay hẳn rồi mai muốn mua em khác nữa chắc chẳng bao giờ kiếm được. em thì ko có điều kiện nuôi nhiều. nên chỉ nuôi 1 đôi mi trống mái. nhưng như vậy phải chọn con có triển vọng nuôi mới bõ công. nuôi nhiều mà ko hay cũng nhàm lắm

3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn Boyht đã động viên, hi vọng sang năm chúng nó có tiến triển vậy ..... Cảm ơn rất nhiều

hoamirung, junsochun and thuyai like this.
  4. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Ai mà chẳng có lúc như vậy hả bác... nuôi nhiều có kinh nghiệm rồi sẽ được như mình mong muốn thui mà...
    Riêng về Chim " tiền học phí " của e cũng hơi bị nhiều... :D

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tại bác cứ nhìn vào tật xấu của chim đó chứ!
    Nếu bác nghĩ " ôi mấy con mi nhà mình mới có 1 năm lồng mà con thì siêng hót tuy còn chưa hay, con thì hót hay tuy còn chưa siêng, chắc mình thêm chút thời gian chăm chút nữa chắc các em này sẽ hoàn hảo thôi..." hihi:p

rongbiengl, trung, william MQ and 3 others like this.
  6. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    bác này nuôi nhiều mi quá, nếu để chơi hót thì bác chỉ nên nuôi 1 hoặc 2 con trống thôi. Nếu bác chơi mi chọi thì cần gì chim phải hót hay. Theo em bác giữ lại con chim hay hót rồi cho đi dượt nhiều nó sẽ hót hay ngay ấy mà.
    Chúc bác mau có được chú chim hay hót hót hay

mavanz thích bài này.
  7. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Hi hi làm con mái ..thì tất cả đều hay hót hêt bác ạ ..còn hót hay là do cái giọng bẩm sinh của chim đã thế rùi ,còn bệnh khàn thì ko nói làm ..bác thích ở nhà có chim hót nhiều e bảo bác ra làm đôi khướu về nuôi ...sợ đến lúc bác lại thò tay vào lồng bóp cổ nó ấy chứ ;))

8. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Bạn nghĩ đúng rồi đấy. Chim của bạn đang thời kỳ mộc dở sao mà hót hay, hót nhiều được. Từ nơi rừng sâu yên tĩnh, hưởng cuộc sống tự do nay chịu cảnh tù tội nơi phồn hoa đô hội sợ muốn chết ấy chứ. Bạn phải tự hào rằng chúng chưa chết là mình đã giỏi rồi.
    Chúc bạn luôn may mắn!

Last edited: 18/9/10
    rongbiengl and mavanz like this.
  9. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác phải cố lên, nuôi chim phải kiên trì chứ, ngày xưa e cũng như bác, mới vào nghề nhìn nản lắm, nhưng sau này có 1 tí kinh nghiệm rồi, thì ko sao. lun bỏ qua những việc nhỏ nhặt đó, kiên trì thuần các e nó, và chịu khó siêng đi hội hoặc cho nghe clip thì e nó khắc sẽ hót hay thôi. ng` ta chê mình chim đểu mặc kệ, vì mình chơi từ bổi lên mà, có 1 số ng` toàn mua lại chim thuộc 2-3 mùa của ng` khác chơi, xong rồi ra vẻ ta đây, chê bai chim bổi của ng` khác, chứ thực sự họ đâu có thuần đc 1 con bổi như mình, họ đâu có bit đc nh~ kinh nghiệm quý báu như mình. nếu chơi thuộc như họ, thì a e chúng ta, ai mà chẳng nuôi đc. ko có chim nào là chim hót ko hay, chỉ có con chim ko bít hót thôi. nếu bác ko nuôi thì đưa e nuôi cho, keke. chúc bác sẽ có nh~ chú chim hay.

10. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nói chung nuôi chim là rấtt rất gian nan nên chúng ta phải kiên trì ,chim mộc thuân thì hơi vất vả,mi chòe than nuôi tư moc lên để đến khi thuan mất nhiều thười gian nhưng sau nó bù lại cho mình là những dọng ca vàng bác ạ nên bác đưng nản cố ngắng chăm cho em nó thật tốt và sắm cho máy em nó mọt em xinh gái là oke thui chú bác chăm chim tốt

mavanz thích bài này.
  11. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Nuôi được một chú chim từ mộc lên là một bài toán hết sức gian nan ai đã từng chơi chim từ mộc lên sẽ thấu hiểu được điều này để có được 1 chú chim từ mộc lên mất ít nhất cũng phải hàng năm trời mới chơi được. Khó thuần dưỡng nhất vẫn là chim Họa Mi và chim Chích Chòe Than, bạn không việc gì phải mặc cảm cả hãy kiên trì bạn sẽ thu được kết quả mong muốn. Có 1 câu thơ mà tôi nghe được ngẫm cũng thấy hay a,e nghĩ sao?
    " Ai trưởng thành mà không qua thất bại
    Trong đường đời có dại mới nên khôn "
    Mình phải trải qua thất bại rồi mình mới thu lại được những kinh nghiệm quý báu cho riêng bản thân mình được. Người ta có điều kiện thì người ta chơi chim thuộc mình điều kiện không có thì mình chơi chim mộc hơi gian nan vất vả 1 chút nhưng bù lại mình thu được kết quả như mình mong muốn. Trong thời gian nuôi chim mộc mình còn biết được chú chim của mình có bị tật lỗi gì hay không chứ chơi chim thuộc thì làm sao mà biết chú chàng có bị tật lỗi chỉ có chủ chim mới có thể biết được chim mình nuôi bị những tật gì mà thôi. Mà thú thật nhiều chủ chim biết chim của mình bị tật chán quá nên bán thống bán tháo bằng mọi giá cho khuất mắt. Bạn không nên mặc cảm mà thay vì đó bạn hãy tự tin lên " Mặc kệ người ta nói " có như vậy bạn mới thành công được tôi cũng là người chuyên mua chim mộc về chơi, 1 phần là do kinh phí eo hẹp 1 phần nữa là tôi rất thích chơi chim mộc vì có vậy tôi mới biết được tất cả những tật lỗi mà chú chim mình nuôi mắc phải sau đó chơi hay loại tôi mới đưa ra quyết định cuối cùng. Một lần nữa xin chúc bạn gặt hái được thành công và tìm kiếm trong cả một bãi cát rộng lớn đó được một cục vàng nho nhỏ đó là một chú chim Họa Mi hót thật hay và rất hay hót

rongbiengl thích bài này.
  12. for_bird

for_bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cố lên bạn, kiên trì và vững lòng tin bạn nhé, a e trong diễn đàn luôn ủng hộ bạn.

13. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hí hí bác mavanz làm mọi người cảm động rồi kìa :D
    xin thông báo với các bác, mavanz hiện giờ cũng là cao thủ thuần mi đấy nhé :D bác ấy chỉ buồn buồn vào diễn đàn gõ vài chữ cho a em gọi là cảm thông nhau ấy mà :D:D:D

14. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hieubds quá khen rồi cao thủ gì đâu mình mới chơi HM được 8 tháng thôi xưa chơi cá LAHÁN và gà chọi !! Đang buồn phát chết đây này !!! Thuần được 1 thời gian bây giờ lại như chim mộc... chắc là do đi làm cả ngày tối mới về nên mới vậy >> mà phải nói mình chưa bao giờ gặp cái cảnh thuần con vật nào khó hơn bọn HM này còn choè lửa + chào mào + choè than thì mình thấy cũng đơn giản lắm ... Hieubds có cách nào hay mách dùm

15. thanhtungsaa

thanhtungsaa Member

Thích đã nhận:
    26
    Em cũng như bac chủ thớt nhưng nhiêu khi nghĩ lai thì thấy cân phải kiên trì học hỏi thêm nữa mới thành công. Chúc bác mau có chim hay.

mavanz thích bài này.