Có bác nào gặp trường hợp giống vậy chưa ạ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi khanhlinhsd, 5/9/11.

1. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Xin cảm ơn các bác đã đọc toptic của em.

Em có nuôi 5 em họa mi trống đã hót nhiều, hầu như bung áo lồng là hót, thế rồi cách đây 10 ngày, đứa em của em ở SG gửi về cho em 1 em họa mi khác, hàng về đến là đêm trước sáng ngày hôm sau, em bung áo lồng, em nó cũng hót rất khủng và múa đuôi rất đẹp, hót nhiều giọng.

Tuy nhiên bắt đầu từ đó trở đi nó câm nín lạ thường, tắm táp vẫn bình thường, ăn uống vẫn bình thường nhưng không hót, đến khi em treo tuốt ngoài vườn kích mái thì hót lại hót suốt, mang vào nhà thì nín.

Trường hợp này lặp lại y chang như vậy khi em mới bắt thêm 1 em mi nữa vào tối qua, đến giờ vẫn không hót, hiện tượng 2 em này là khi để gần các em mi cũ thì đầu dựng ngược giống như gà Hmong có đầu chóp vậy, nó chỉ kêu réc réc réc,.....

Cho em hỏi có phải do nó sợ các em thuần ở nhà không, 1 lần nữa em xin cảm ơn

2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim nhà bác nó có họ với chào mào rùi bác ak,bác chơi chim theo kiểu nóng hổi thế thì cũng khổ cho 2 con chim mới về, thứ nhất thay đổi chủ, thay đổi môi trường xung quanh bác chưa j chim mới về đã bung ra nv thì chắc bác phải tiễn 2 em nó đi hoặc bây giờ phải mang đi gửi nhà khác thôi 1 thời gian sau mang về và treo xa đàn chim nhà bác ra, sau đó dần dần mở áo lồng theo tỷ lệ tăng dần rồi sau đó mới là khoảng cách.mấy con chim nhà bác nó cũng hổ báo quá vừa về dc 1 ngày đã đè dc ngay chim lạ về cũng quá tuyệt rồi, theo em thì em sẽ tiễn luôn 2 con mới về đó vì nó ko tải được nhiệt hehe.

RUA01 and KtsBim like this.
  3. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    trưa nay lúc em post bài này, em có mang 1 con mi mới hơn 10 ngày ra nơi em làm việc, cho nghe tiếng mi mái, em nó đáp lại ngay, em tạm kết luận đc là 2 đứa nhỏ này sợ mấy thằng già ở nhà rồi bác ạ. Chắc em phải mang đi gửi ít hôm ở nhà hàng xóm thôi.

4. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Chính xác là chim của bác bị chim cũ ở nhà nó đè. Bác lên tách xa hẳn ra chứ để lau như vậy 2 em chim mới thành phế điểu đấy ạ

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    gửi cho e nè, e sẵn sàng đón tiếp, keke ...............!

6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Nó bị "mấy thằng già đè đầu cỡi cổ" đó !
    Người cũng vậy huốn hồ là chim, ma cũ ăn hiếp ma mới mà !
    Bạn nuôi hót hay chọi mà 5 em trống 1 nhà vậy ?

7. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    e nuôi nghe hót chơi thôi, hôm nay mới tậu thêm nữa là đc 7 em mi trống 1 em mi mái rồi, 1 lữa, 1 than, 1 đất. Hiện em cũng đang tách mấy em mới ra bằng cách treo ở ngoài trại bồ câu nuôi ngoài vườn nhà, thấy tình hình khả quan, mê nhưng chăm cực quá mấy bác ạ

8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chim mới về bạn nên phủ áo lồng, để xa mấy con cũ trong nhà. Con mới mang về bị mấy con cũ nó đè do ấy mà. Bạn treo em nó ra chỗ nào vẳng mặt các em cũ 1 thời gian, dần dần nó quen thung quen mái là lại ok ngay mà. Chú ý không cho đấu mặt bạn nhé

9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ở không mới chăm hết nỗi, đi làm thì bảo đảm vài tháng nữa bạn sẽ đuối thôi :) (trừ khi có ng chăm hộ)
    thân!

p/s: có thanh lí thì nhớ lên đây la lên cho ae nhé :)

RUA01 thích bài này.
  10. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    dạ hiện tại còn đang mê chưa nghỉ đến thanh lý, định nuôi thêm nhưng phải dẹp hết mấy con bồ câu gà mới tính. Sáng 6gio chưa mở áo lồng em nó đã kêu mình thức rồi, thức xong là tỉnh hẳn người không như trước đây ngủ nướng nữa anh à

RUA01 thích bài này.
  11. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - như vậy chơi chim họa mi là tốt rồi bạn có duyên chơi họa mi đó ! bạn nên để mỗi em một nơi cách xa càng xa càng tốt , bạn sẽ được thưởng thức bản đồng ca kèm ly cafe nữa là tuyệt cú mèo .

hoamiaka thích bài này.
  12. chipttmmm

chipttmmm Member

Thích đã nhận:
    7
    chia cho em 1 trong 2 con dựng đầu đi bác,mấy em kia khỏi đè

13. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    bác có ở ĐT đâu mà chia, em treo 2 con này ngoài sau vườn nhà nó vẫn hót ầm ầm, nhưng mang vào gần là nín, bây giờ biết các h trị nó rồi mấy bác ợ

14. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    em cũng đang nuôi 2 con...một em mộc hơn 3 tháng rồi và 1 em thuần..nhà em thì chỉ treo được 1 con tầng 1, 1 con tầng 3 thôi...nhưng ma chắc con thuần nhà em nó mau mỏ nên em kia chưa dám hót, thi thoảng hót được vài câu thôi...em đang kiên trì theo dõi xem thế nào...haizzzz...

15. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    mấy hôm nay sao bầy chim của em không hót nhiều nữa, sáng chỉ hót vài tiếng rồi thôi, em chăm sóc kĩ, tắm mỗi ngày, cào cào 15 con / em mỗi ngày, sáng phơi nắng 6g30 - 7gio. Các bác giúp em.

16. tueanh

tueanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc nó chán bác rồi, bác nên chia cho mọi người đi, đùa bác một tý, theo mình có thể do anh nhạc trưởng đang co hiện tượng thay lông nên hót ít đi, dẫn theo lũ đàn em bị động thôi (mình đã bị như vậy với chào mào). Nếu không phải các bác bỏ qua nhé. thanks