có bác nào giúp em với họa mi tự nhiên bỏ tắm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lordofzues, 31/7/11.

1. lordofzues

lordofzues New Member

Thích đã nhận:
    3
    con mi của em hồi trước tắm như vịt bỏ sang lồng là vừa quay lưng đi là nó đã nhảy xuống tắm nhưng không hiểu sao mấy hôm nay nó không chịu sang lồng tắm luôn em lùa thì nó sang nhưng nó nhảy lên thành lồng liên tục nhưng không nhảy hoảng hoặc đứng trên cầu hoài không chịu tắm.Có bác nào giúp em cho em biết nó bị bệnh gì và cách chữa ra sao với

KtsBim thích bài này.
  2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn có thay đổi lồng tắm , thau tắm hay cầu đậu gì ko ? Chim nó thấy lạ sẽ ko tắm đâu

RUA01 and KtsBim like this.
  3. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Vấn đề chim bỏ tắm của các loại chim nói chung, mi nói riêng chủ yếu là do nó bị hoảng, lạ lồng tắm, khay tắm, không gian tắm... Việc này rất dễ không có gì khó hết. Nuôi trong lồng nuôi mấy hôm, không cho tắm, phủ áo lồng chữa A. Rồi mấy hôm sau cho vào tắm. Khi cho chim vào thì mình nên đi nơi khác để em ở đó 1 mình, đảm bảo một lúc là em nó sẽ tắm ngay. Nếu không tắm mượn ai đó một em mi mái, để 2 lồng tắm cạnh nhau, em mái tắm, em đực cọi sẽ tắm ngay. Người lười tắm mà cho tắm với mái còn tắm nữa là mi ha ha ha ha =))=))=))=))=))

Last edited: 31/7/11
    mimoc, Micon, RUA01 and 4 others like this.
  4. lordofzues

lordofzues New Member

Thích đã nhận:
    3
    nói chung lồng cầu em ko đổi gì cả với lại em núp coi nó tắm không à nhưng mấy bữa nay nó vậy đó cho nó coi con mái tắm 3 ngày liên tiếp rồi nhưng vẫn vô vọng mi mà không tắm chắc lên ko nổi

RUA01 and KtsBim like this.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cái chiêu này đến ông NGHIỆN còn muốn tắm huống gì đến chim

6. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    hi chiêu này của bác là quá tốt rùi ....Ko chỉ riêng mi mái thôi đâu .loại chim gì cũng được chỉ cần để 2 lồng tắm gần nhau 1 chút là chúng sẽ tự học nhau thôi ấy mà
    ko thì bác cứ để vài ngài là nó tắm ngay thôi , vấn đề tắm này ko lên sót ruột , nếu rứt khoát ko tắm , bác lấy ít nước vảy vào ng nó , song để 1 lúc nó rỉa lông , ngứa ngáy là nó sẽ phi suống tắm ầm ầm lo gì

7. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    mùa này các lọa chim bắt đầu thay lông,họa mi nhà mình bắt đâu rụng lông,em nó cũng lười tắm lắm,mình ép tắm bằng cách dùng bình sịt tưới cây cảnh phun nước vào người em nó,em nó chỉ rỉa lông một tí rồi đòi về lồng nuôi không tắm như vịt....
    mình nghĩ chim của bạn có hiện tượng sắp thay lông,cho nên không chịu tắm...!

Micon, RUA01, comnat and 2 others like this.
  8. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    chào bạn ,theo tôi nghĩ có 2 lí do con chim của bạn bỏ tắm .1 nếu nó vào lồng tắm mà nhảy lên thành lồng liên tục có thể là nó sợ lồng lạ hoặc cầu lạ và có thể do trước đây bạn cho nó tắm trong mái che nay nó tắm ngoài trời. 2 nếu con chim của bạn vào lồng tắm mà không tắm nó cứ đứng ngây ra trên cầu là có thể nó đang căng lửa nó cũng không tắm. vì bạn không nói rõ hơn nên tôi không biết còn lí do nào khác. bạn thử xem nhé -than

Micon and RUA01 like this.
  9. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Chiêu sịt nước của cụ tuy cũng hiểu quả lắm , nhưng dành cho chim thuộc thì tốt hơn , chứ thực sự chim mộc nó rất sợ cái tiếng xì xì ở cái bình này , đồng thời vừa sợ lại vừa bị bắn nước và ng ...rất dễ gây ra tình trạng hoảng ở chim

chim_chao_mao, comnat and RUA01 like this.
  10. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Nhân tiện chủ đề tắm cho my...cho em hỏi 1 chút...chim mộc mua ở quán về thi bao nhiêu lâu cho nó tập tắm lồng là vừa..?

RUA01 thích bài này.
  11. LENH HO XUNG

LENH HO XUNG Active Member

Thích đã nhận:
    347
    Bạn cứ mang nó ra ngoài trời mưa là nó tắm ngay ấy mà , mình cũng từng bị như thế rồi .

KtsBim, boyht and trint like this.
  12. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    socladang-bạn che áo lồng khoảng 2-3 ngày cho chim uống vitaminc-b1 pha vào nước cho chim ổn định,và quen nơi ở mới,rồi mới cho tắm,pha nước muối loãng, khi tắm nhớ vẫn che áo lồng,cả lồng tắm,để nơi yên tĩnh,chim mộc cho tắm nhiều lông mượt và nhanh thuần...!!!
    chúc bạn thành công!!!.

Last edited: 3/8/11
    mimoc, KtsBim, tienvonghia and 2 others like this.
  13. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác đúng là cao nhân !...........................Có cần tuyển đồ đệ theo xách cặp thì ới em 1 cái..... ( Cái món trời nóng thế này pha B1 vào cóng từ sáng đến 2 giờ trưa, chắc nó thành nhân sâm bắc triều mất - uống xong đảm bảo chim thuần phải biết, sờ không bay )