Có Bác nào ở Nha Trang giúp em với ?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi xinmap, 31/7/07.

1. xinmap

xinmap Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có nuôi 1 số cá Kiếm , hôm qua nó đẻ được khoảng chục em ( ko biết sao nó đẻ ít thế ) ,em nghe nói là cá con ăn bo bo nhưng ko biết bo bo mua ở đâu hết , có bác nào biết chổ bán chỉ dùm em với , hoặc Bác nào có cách cho cá con ăn thức ăn khác thì chỉ giúp em với !!!!
    Với em có hơn chục con 7 màu Bác nào rành chỉ dùm em là nuôi chung bọn chúng với nhau hay bắt riêng chúng ra từng cặp để cho nó đẻ ?

2. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn ơi cá kiếm con cứ để khoảng chục ngày nó sẽ từ tiêu hóa đc chất dinh dưỡng có sẵn sau đó cho ăn giun chỉ là đc rồi
    mình nuôi 7 màu con cũng như thế mà
    còn về phần 7 màu nếu bạn muốn cho đẻ thì bắt riêng những con trống với con mái mà bạn ưng ý ra với nhau ( tốt nhất nên chọn con mái bụng to đuôi xòe rộng ) còn nếu làm kiểng thì nuôi chung nhưng chúng vẫn đẻ chỉ có điều là sau đó cá con sẽ quay trở lại bụng của cha mẹ chúng thôi :D

3. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời, cá con sinh ra như vậy làm gì có noãn hoàng mà có chất dinh dưỡng, đâu phải như đẻ trứng, nói cá con ăn các Vi sinh vật có sẵn trong nước thì còn nghe được, chứ cá con mà tiêu đi chất dinh dưỡng trong người nó->die.
    Với mấy loại cá này tui có kinh nghiệm lắm, có hôm có con cá bị tuột nhớt chết, tui phẫu thuật bụng nó ra thấy mỗi con cá con đều có noãn hoàng và túi ối riêng, chứng tỏ sau đi dc sinh ra thì giai đoạn noãn hoàng đã kết thúc.
    Bạn thử để cá con mới đẻ trong môi trường nước ko có vi sinh vật trong 1 tuần coi -> chết chắc.=))
    Hình như bạn chưa nắm rõ về phôi thai học của cá nhỉ.(Embryology & Histology)
    Người cũng vậy thôi, có ai nói em bé mới sinh sẽ tự dùng chất dinh dưỡng có sẵn trong người nó trong vài ngày ko, làm sao có được khi nó đã trải qua gđoạn túi noãn hoàng thứ phát trong bụng mẹ.
    Rõ là...Chỉ bậy cá người ta chết hết cho coi.

Last edited: 3/8/07