Có bạn nào có cách cho vẹt ăn hay không!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Hieutc, 1/9/07.

1. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thông thường khi mình cho vẹt ăn lúa thì nó bỏ xác vỏ ngay trong cống thức ăn.Làm mình ngày nào cũng thổi lớp vỏ bên trên nhức cả đầu nên không dám bỏ nhiều lúa vào cống thức ăn.
    Có bạn nào biết cách cho ăn hay và gọn hơn chỉ mình với nha!Thanks!
    Hay dụng cụ nào cho ăn hay chỉ mình nha

2. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy cho nó ăn ngô đi!ăn cái đó tốt hơn đó!chứ dòng ăn hạt con nào cũng có tính đó!toi cung mêt với mây con yến ỏ nhà đó

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nếu ko muốn thổi vỏ trấu nữa thì đừng cho vào cóng , cho nó ăn lúa còn nguyên trong bông treo trong lồng nó sẻ ăn hạt nào nhả vỏ xuống bố lồng hạt đấy hehe ..
    Nhưng lúa còn nguyên bông khó tìm đấy . cho ăn bắp trái cho dể ...

4. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn cho lúa ít thôi, vừa đủ cho nó ăn 1 ngày, hôm sau đổ vỏ thay lúa mới cho nó. hồi mình nuôi yến phụng cũng dùng cách này chứ cho nó nhiều quá là nó bỏ đầy vỏ trong cống, thổi muốn chết luôn. cho vẹt ăn ngô cũng hay lắm đó. lúc đó bạn sẽ thấy sự lợi hại của cái chân của nó.

5. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    con vẹt nhà tui mới nuôi 1 tháng nay, cách đây mấy ngày tự nhiên mất 1 móng, rồi ngón chân sau bên phải lại bị đơ luôn, không co quắp lại được, tui chỉ cho ăn lúa và bắp non, có phải do thiếu chất mà nó bị như vậy không? Hay còn do lý do gì khác nữa? Mong các bạn cho ý kiến với nhe!

6. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Có lẻ chim bạn bị kẹt vào đâu đó nên bị mất 1 móng rồi nó bị đâu nên đơ luôn.Đâu bạn nuôi thêm 1 thời gian nữa xem nó có hết đơ không.Chứ không phải vì thiếu chất đâu.Chim mình ăn lúa với bắp không à đâu có sao.

7. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    sao bạn không cho vẹt ăn gạo luôn...............................

8. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ăn cơm thì đầy đủ chất hơn nhềy
    nói thế thôi tui có nuôi vài con cho ăn bắp ko àh chứ ăn cơm nó sình bụng chết

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cho nó ăn gạo đi bạn,trước đây mình có một em nui tử nhỏ,tập cho nó ăn gạo,tập từ nhỏ thì chim ko kén chọn,mà chim bạn chắc chim bổi nên nó biết nhằn hột gạo,bỏ vỏ trấu,chim của mình thử cho ăn thóc nó chơi cả vỏ,sạch lắm,ăn bắp cũng được nhưng ngại phân hôi,tại bắp chứ nhìu chất nước,bổ bùi,nói chung thức ăn bổ dưỡng=>phân hôi(nói nhỏ nghe:giống người vậy đó)

10. batista

batista New Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy ăn bắp sống hay luộc chín vậy mà cho ăn bắp mỹ hay bắp thường vậy

11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @batista: chắc chắn là bắp sống, bắp chín dành cho chúng ta mà, ngoài thiên nhiên thì nó là sao luộc trước khi ăn được .....hihiii.....(đùa bác tí, đừng giận nhé). Và bắp Mỹ hay thường đều tốt hết.

12. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    tốt nhất nêm mua bộ ngũ cốc ( lê đại hành - đối diện trường đua Phú Thọ bán ) pha tương đối loãng với nước sôi để ngụi - bỏ vào 1 cái chai dùng để chứa nhớt có vòi ( chai mới chưa qua sử dụng ) cắt ngắn bớt vòi của bình và hơ qua lửa hột quẹt ( cho nhẳn) . sao đó bỏ bột vào bóp vào họng cho tụi nó ăn .

13. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ai mà nuôi cách đó bạn ơi..............Chim lớn rồi phải tự ăn chứ.

14. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn pnt Nguyen ..két bạn nuôi lồng hay nuôi trên khung cây có xích chân,két mình lúc trước nhốt lồng khi sợ nó bay loạng trong lồng chân bị kẹt vào cửa lồng cũng bị đơ bàn chân, đó là do nó bị đau quá nên đơ, bạn lấy ít dầu gió xanh nhấp vô 2 ngón tay trỏ và cái se vào chỗ đau nhẹ nhàng giống như massage cho thấm đều dầu 1 lúc, làm ngày 2 lần nó sẽ bớt đau chân sẽ cử động lại thôi,nó có bỏ ăn không? thường đau thì nó không ăn, chịu khó mớm cho em nó, chớ nhịn đói lâu quá em nó sẽ mất sức đó..mong em nó chóng lành

15. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Có nhiều trường hợp chủ nuôi thấy cóng còn đầy lúa (chỉ còn vỏ trấu thôi)nên không bỏ tiếp cho vẹt ăn dẫn đến chết chim. Tốt nhất là bạn nên cho chim vẹt ăn bắp sống,chim rất thích món này, có thể 2-3 ngày chim ăn hết mới thay bắp mới. Nhưng cũng tùy con chim bạn àh. Có con ăn bỏ vỏ trấu ra ngoài, có con ăn để nguyên trong cóng. Bạn nên để ít lúa chim ăn đủ trong ngày rồi hôm sau chăm thêm lúa mới. Thân !