Có bạn nào nuôi chim Chiền chiện ko zay?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phivh, 29/9/07.

1. phivh

phivh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình muốn trao đổi cách nuôi chim Chiền chiện, các anh, các chú, các bạn có ai nuôi ko?mình cùng tham khảo //////??????????????b-(

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    co rất nhiều bài về chiền chiện ( sơn ca ) ở diển đàn đó . bạn chỉ cần vào đọc và trao đổi

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    ở chỗ mình lại khác.Chiền chiện là tên gọi 1 loại chim(chứ không phải tên khác của sơn ca)thân hình chỉ nhỉnh hơn vành khuyên 1 chút và có màu trắng đen.Cổ loại này cũng có 1 dải yếm dài màu đen kéo xuống như Khướu.Tiếng hót hay nhưng hơi khó nuôi vì rất nhát.Loại này nếu đc bắt nuôi từ khi còn non sẽ rất dạn và hung dữ.Mình đã từng nuôi vài con non và chúng hung dữ đến mức khi nhốt chung lồng có thể đánh nhau đến chết và còn lôi cả gan ruột nhau ra.Có 1 điều nữa rất khó chịu khi nuôi loại này đó là chúng ăn uống rất mất vệ sinh,ăn ị lung tung,cám bã hất hết ra ngoài,cóng nước thường xuyên chộn lãn phân và cám.Hình như chúng thích chộn vào thế ăn cho ngon thì phải:D
    Túm lại vì những lý do trên mình đã quyết định loại bỏ loài này ra khỏi danh sách các chú chim đc nuôi trong nhà mình:D
    Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của riêng mình.