cò bắt ruồi!!!!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi shawdx, 7/3/08.

1. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em thấy ông kế bên nhà em nuôi 1 con cò con mà thả ra nó ko bay đúng là khôn nó đi trong sân rỉa mấy con ruồi ăn tỉnh bơ nhưng mà nhìn nó rất là sạch mà nó ị cũng ít .em hỏi ổng mua ở đâu ỗng nói ở dưới quê đem lên cho.anh nào nuôi rùi cho em kinh nghiêm chút.em nghe người ta hay nói chọc cò là mù mắt nên sợ.mà cái mỏ nó dài thật.sẵn đây em hỏi chỗ bán lun ạ

2. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    nui từ nhỏ đó bác còn những ng thuần dc chim già ít lám

3. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Nuôi cò

Mình cũng từng nuôi 1 đôi cò ,từ khi còn nhỏ nuôi thả cho ăn cá ,tép con nếu bạn có một cái hồ nhỏ,có hòn non bộ ,hàng ngày thả cá con vào cho cò tự bắt , bì da con lợn t(heo) thái nhỏ cho ăn cũng được .Cò cũng như nhiều loài chim khác nuôi từ nhỏ rất dễ quen và dễ gần người.

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Đối với lại cò ruồi thì ko cần nuôi từ nhỏ đâu , người ta chỉ nuôi từ cò đánh bẩy được ngoài thiên nhiên thôi , nó rất dể thuần khi mới bẩy về ( hoặc mua về ) người ta thường cắt bớt cánh cho cò ko bay được rồi cột một sợi dây ở chân cho nó chỉ quanh quẩn gần nơi cột , cho nó bắt ruồi và cho ăn thêm mồi , ở nông thôn thường người ta hay cột gần chuồng bò trâu .. nuôi như vậy khoảng 15 ngày là thả ra ko cột nữa tuy nhiên nó ko bay được vì đã bị cắt cánh , và nó chỉ quanh quẩn gần nhà , hay ở nông thôn thì ẩn nấp quanh chuồng bò chuòng heo .. do vẩn còn nhát , và nó cứ như vậy ko đi đâu ,cho đến khi một năm sau nó thay lông ,đầy đủ vần ko bay đi , và ở như gà vậy , nhiều con ở nông thôn nuôi như vậy cả 7, 8 năm mà ko thấy nó bay, dù hoàn toàn ko nhốt có thể xem như là tự do ngoài thiên nhiên , nhưng bị đuổi nó vẩn chạy trốn , giống như là mất khả năng bay vậy , ở nông thôn củng nhiều người nuôi, nhất là nhà có nuôi trâu bò thì ở chuồng đều có thấy con cò , nhưng chưa thấy ai nuôi bị nó bỏ đi , và nuôi nó dể như nuôi gà , tuy nhiên nó thuần vẩn nhát như mới nuôi ko bắt được nhưng ko bỏ đi , người ta chỉ nuôi loại cò ruồi loại cò ruồi nhỏ tầm cở cò cá ,lông trắng , nhưng mỏ màu vàng , cò cá mỏ mài đen , con trống khi già sẻ có một lớp lông màu hung đỏ phủ lên đầu xuống cổ rất đẹp , ngoài ra củng có loại cò mỏ vàng giống cò ruồi nhưng lớn hơn nhiều , ko phải là cò ruồi
    cò ko nên bắt nó trên tay hay cầm nó sẻ bị nó mổ vào mắt rất nguy hiểm , nếu phải cầm nó trên tay phải chú ý , một số người bắt cò làm thịt để oan toàn người ta thường bẻ gãy mỏ nó đề phòng nó mổ vào mắt

5. rongrose

rongrose Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ko nên nuôi làm j bạn à? lỡ xui xui nó mổ vào mắt thì khốn! nên dành công sức chơi nhữg loài khác hay hơn!

6. minhyeuca

minhyeuca Member

Thích đã nhận:
    7
    mình cũng đang nuôi một em cò nhưng chẳng biết là cò gì thấy anh bán bảo là cò lửa. mình cho nó ăn tép, cơm, cá con nhưng hình như bnó ăn ít lắm chẳng biếtnó có sống được không nhưng mình nghĩ nuôi nó cũng hay lắm chứ vì mình thấy mầu lông nó đẹp lắm