Có bơm khô 12v cần được tư vấn

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi sieunhanbo, 24/8/11.

1. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Hồi lâu dạo chợ giời em có múc được một cái bơm 12v, định bụng về chế lọc kiểu ADA.
    Về nhà xem lại thì thấy đầu bơm nước nhỏ quá, không biết chế được lọc cho bể bao nhiêu?
    Hiện nay em đang có ý định chế nó cho bể 45cm (40 lít) hoặc bể cubic 25 (15 lít) nhưng không biết công suất bơm của nó thế nào, vậy ai đã sử dụng loại bơm này cho em xin ý kiến tư vấn :D

Thông số của bơm:
    Model: JB-M18 (FR-M-09280)
    Input: 12 VDC
    Output: 3 VA
    Freepour motor

Đầu in (hút nước) phi 14, đầu out phi 08

Last edited: 25/8/11
  2. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Công suất thì đã rõ rồi bác 3VA = 3W = 12V x 0.25A đó bác và có thể nâng công suất được nếu thay motor khác. (cái này nếu tính kinh tế chắc phải chạy adapter, nếu bác tự chế thì kiếm cái biến thế to to chút cho đỡ nóng)
    Cái này chế lọc tương đối khó (một phần vì kích thước không compact, một phần vì công suất nhỏ, phần nữa là do tuổi thọ của chổi than (động cơ một chiều) nếu hoạt động liên tục (trường hợp máy lọc) giảm đáng kể. (cũng một phần tại sao bơm lọc đa số là động cơ AC)

Chế khéo khéo một chút có khi bác được cái bộ lọc DC khá đẹp

Em nhìn (có thể không rõ) thấy cái bơm của bác có hộp đổi tốc độ cho mortor thì phải, bác khéo tay chế lại có khi công suất bơm tăng lên chút (công suất điện muốn tăng chắc bác phải thay mortor khác).

Trên chợ Trời có nhiều thứ độc thật, chả nhẽ giờ lại phục chợ trời (hồi SV một tuần em lượn chợ trời 5 lần)

Last edited: 25/8/11
    sieunhanbo thích bài này.
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đây là mô tơ máy bơm nước rửa kính của ô tô, nó khó có thể chạy liên tục trong thời gian dài như máy bơm dành cho bể cá.
    Đường ống dành cho máy bơm này quá nhỏ, chỉ bằng cây viết bi nên cũng không biết nếu dùng được sẽ lắp cho bể kích thước bao nhiêu nữa.

4. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Thank bác, 3w thì tương đương cái Jebo 201 rồi, vậy thì chế được cho bể 15 lít là căng :|
    Muốn thành DC thì mình đổi sang mô-tơ DC thôi phải không bác?

Vâng, em cũng băn khoăn nhiều về cái vấn đề đầu out nhỏ, chắc chỉ chế được cho cucbic 25 rồi.

5. ntuynhtb

ntuynhtb Member

Thích đã nhận:
    7
    Trong sg có người bán cái bơm 12v 180k đấy chú. Múc đi.
    Led luxeon 10w anh còn 3 bóng. Chú lấy thì qua vác về mà xài. Nếu bắt rc thì mang lọ qua bắt luôn nhé. Dạo này đang thừa

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhìn lại cái mô tơ thì thấy cấu tạo dạng chổi than, khẳng định luôn là nó không thể chạy lâu và không làm máy bơm cho bể cá được.

sieunhanbo and cá bảy màu like this.
  7. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Trong tận Sài Gòn hở bác, bác pm cho em cái địa chỉ em xem có nhờ người múc được không
    CN này em qua nhà bác vác led với làm mấy con tép về, em đã dán được bể đâu, bỏ tạm chúng nó vào cubic 25 chờ nhà mới vậy

Hix, em cũng không rành mấy cái chổi than này, nếu vậy thay mô tơ khác không chạy chổi than là được bác nhể?

8. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Hầu hết (90%) động cơ một chiều DC (Direct Current) đều dùng chổi than hoặc thanh tì (còn nhanh hư hơn) để tiếp điện cho cổ góp (trừ động cơ bước ...) bác ạ.

Nếu bác có ý định thay cái mortor khác thì em nghĩ bác mua cái lọc jebo thì hiệu quả hơn nhiều

Nếu bác có ý định DIY thì dùng tạm cái đang nằm yên trong đó cũng ổn, nhưng chạy ngắt quãng + chạy ít thôi (nếu bác dùng cái bếp thổi than mà bà con vẫn hay nấu bếp thì biết, chỉ một thời gian thôi bác ạ, chổi than bị mòn tiếp xúc kém -> bỏ đi).

Tất nhiên mọi thứ phụ thuộc vào bác. (và không nói gì đến giá thành nhé, bác nhờ tư vấn thì em mạo muội tí thế thôi) Không liên quan gì tiền bạc như bác gì đó nói :devil: (như em đây phá cái tủ để lấy một vài thứ làm cái chuồng gà đây nè, vợ la như vạc kêu -> kệ)

Chúc bác sớm có cá để chơi (có cơ hội anh em giao lưu cá bảy màu) Em chỉ có bảy màu :d

9. chaomaotn

chaomaotn Member

Thích đã nhận:
    3
    100% là bơm nước trong bình thủy điện (Phích nước nóng) có bơm điện để bơm nước ra đây mà. Bạn có dùng không để lại cho để tôi thay cho bình thủy điện đang hỏng con bom này.