có cách nào cho cá không rớt châu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuankiet6776, 13/1/06.

1. tuankiet6776

tuankiet6776 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác chỉ giáo cho mình 1 tí , mình có 1 con cá king kamfa đầy châu , cờ cũng có châu nói chung la rất đẹp , nó chỉ bằng ngón tay út thôi đẹp lắm , nhưng 1 tuần nay toàn bộ cờ va thân hình nó rớt châu nhiều lắm có cách nào cho nó ăn cho nó có châu trở lai hong , đa tạ mấy bác nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!:x

2. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước rất sạch, cho ăn đủ chất dinh dưỡng là hắn đẹp lại thôi.

3. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko phải đâu bạn ơi...King có nhiều loại lắm...hình như có loại sẽ rớt châu.Mình quen thằng chủ tiệm bán cá...nó đi bắt king kamfa về...giá 400 000 đầy châu như bạn..Nhưng 1 thời gian châu rớt mất tiêu hết....

4. chenzhenping

chenzhenping New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bởi vậy mới nói,đệ có người quen có nuôi qua King,ảnh nói,lựa King cá bột mà châu đầy mình thì cẩn thận đấy;anh có nuôi một con,lúc là cá bột thì chẳng có một hột châu.Khi lớn lên,châu quá trời.Đệ có con Big head cũng vậy,lúc là cá bột,trắng nhách,chẳng có gì hết,nuôi đc một tháng nay,vừa lên đầu,màu,và châu đầy mình,rất đep.

5. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com New Member

Thích đã nhận:
    0
    do người bán cho ăn chất kích thích (giống dạng thuốc phiện ở người) làm con cá lên châu màu đến khi bạn bắt về không cho ăn như vậy nữa làm con cá xuống màu xuống châu thôi. Chủ yếu ở đây do lương tâm người bán.

6. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    như anh hiếu nói ,vì thế bạn hãy chă nó thật chu đáo nha biết đâu nó biết ơn bạn nó lại nổi châu lên thì sao,chúc bạn có 1 chú cá đẹp

7. tuankiet6776

tuankiet6776 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn máy bác nhiều và để đệ thử rồi nói lại máy bác biết , đa tạ

8. Hasinh

Hasinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá mà bạn tuankiet6776 nói ở trên có phải là con cá như trong hình của bạn không?
    Tôi cũng có 2 con y chang như vậy, dài cỡ 4cm, cũng lốm đốm xanh đầy mình, không biết tên nó là gì. Bạn nào biết tên, vui lòng chỉ giúp, cám ơn nhiều!

9. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    1 là KING KAMFA ,2 là KIMMALUU...chỉ có 2 loại do mới có châu nhieu thoi

10. Denkho

Denkho New Member

Thích đã nhận:
    0
    King Bacara có nhiều châu ko và có chữ gì ko ? Các sư huynh chỉ giúp cho . Thanks

11. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    king ba ca ra có rất nhiều châu ,và không cò chữ ,châu màu vàng trên nền cam

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,496
    cá nhiều châu thì nên thay nước thường xuyên , khoảng 1 tuần 1 lần ! khi thay nên chú ý chất lượng của nước!

13. alexxlee1102

alexxlee1102 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy sư phụ cho em hỏi 1 tý em mới mua một con kingkamfa được 2 ngón tay lúc mới mua cá em rất đẹp châu rực rỡ chữ chạy hết thân đầu nhú bằng viên bi nhưng 3 ngày sau thì đầu mất hẳn mặc dù châu với chữ vẫn như lúc mua,em chăm sóc rất kỹ được 2 tuần thì cá bắt đầu nhú đầu đầu lại nhưng ko được như lúc mới mua,xin các sư phụ chỉ giáo giúp cá em lên đầu lại được ko?em nghe nói kingkamfa rất khó lên đầu,mà con nào lên được thì rất đẹp phải ko,xin các anh chỉ giáo giúp,cám ơn nhiều

14. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    mang lại tiệm bán cá họ chích cho 1 mũi thuốc là xong, châu và đầu đâu lại vào đấy. TBLH, PHLH toàn lừa đảo hết, trước mình mua 1 con tiệm ghi king kamfa, sau 2,5 tháng nuôi mất gần hết châu, sau phải nhờ người mua tại trại cá ở thailand đúng king kamfa, cá bột nuôi càng lớn châu càng nhiều thêm.

15. minhcuong10x

minhcuong10x New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhiều lúc cá thiếu protein nên bị rớt châu hoặc bị sợ gì đó

16. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y New Member

Thích đã nhận:
    2
    nói chung là môi trường sạch sẽ, nhiệt độ thik hợp, chế độ ăn đầy đũ dinh dưỡng

17. quanbao

quanbao New Member

Thích đã nhận:
    49
    TuanKiet6776:
    King Kamfa và một vài loại la hán đắt tiền hiện nay khi còn là cá bột thường được người bán cho ăn thức ăn để châu xuất hiện sớm hơn tuổi cá, thường được họ gọi là thức ăn tăng châu, cách gọi này không đúng vì thực tế không thể tăng thêm được châu mà chỉ làm cho châu xuất hiện sớm hơn mà thôi. Điều này có 2 cái lợi:
    1. Có thể sớm lựa ra những con châu nhiều bán với giá cao hơn.
    2. Hấp dẫn khách hàng do cá nhỏ mà nhìn châu sáng lấp lánh.
    Khi mua về nếu chỉ cho ăn thức ăn tươi sống hoặc thức ăn bình thường và cho ăn no thì chỉ trong vòng 1 tuần châu mất sạch, nói mất sạch cũng không đúng mà chính xác hơn nó sẽ tạm thời lặn mất, nuôi vài tháng theo tuổi của cá châu sẽ từ từ có trở lại.
    Loại thức ăn kích thích châu này có ưu điểm như vậy nhưng nhược điểm là nếu cho ăn lâu dài cá rất khó lên đầu, do đó khoảng chừng 2 ngón là nên chấm dứt cho ăn hoặc nếu có cũng khoảng 1 tuần 1 lần mà thôi.
    Thông dụng và có tác dụng nhanh nhất ngoài thị trường hiện nay là TOP.
    Nếu bạn muốn lấy lại bộ áo xưa cho cá của mình thì mua TOP cho ăn, 3 ngày sẽ thấy châu. Tuy nhiên đừng lạm dụng vì cá của bạn cũng đã khá lớn rồi đó. Sau khi có châu trở lại rồi thì cho cá ăn ít đi, khoảng 3 ngày 1 cữ. Khi cá khoảng 3 ngón thì bỏ hẳn không dùng TOP nữa, lúc này do châu đã định hình rồi nên sẽ không có chuyện bị mất châu nữa đâu.

18. yeubelam

yeubelam New Member

Thích đã nhận:
    51
    Chà ! TOP lại có công hiệu vậy sao ? Em chưa cho ăn thử loại này , nhưng em nghĩ công dụng của nó không ghê gớm vậy đâu :( ! không biết có bác nào thử nghiệm chưa ? xin các bác cho biết kết quả với để anh em học hỏi ? :x

19. lexuschantrau

lexuschantrau New Member

Thích đã nhận:
    3
    trời ạ, vậy mà em toàn tương top vẫn thấy lên đầu, may thật. Bác nào có thông tin chính thức về Top update cho ae đi :D

20. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÁi bài về top có vài bài rồi bạn ơi , chịu khó tìm xem lại , thành viên bình luận cũng nhiều lắm rồi.