Có cách nào cho mi hót được nhiều giọng ngoài đi hội?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi angela, 8/1/11.

1. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    nha em có mấy em mi hót tới hót lui cũng có mấy giọng nghe hoài chán quá.không biết có cách nào cho tụi nó học thêm giọng mới được không các anh.

em có con mi bổi lỡ thay lông gần xong rồi đợi đuôi ra đủ dài nửa là xong. không biết bây giờ em mở file mi trống hót trên mạng cho em nó nghe để học thêm giọng được không? 2 hôm nay mỗi ngày em cho nó nghe file mi trống 5 phút mở nhỏ như em nó đang hót chuyện thì thấy em nó có hót đấu với file mi trống luôn...không biết như vậy có ảnh hưởng gì đến chim không chẳng hạn như chim chưa có lửa mà nghe trống khác hót thì bị đè không hót nữa vậy đó@_@

mong các a góp ý giùm em mới tập tành chơi nên chẳng biết đâu là đúng!!!

2. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Theo em mi đang thay lông thì ko nên bật file cho nó hót nhiều, sẽ rất lâu lên lông và yếu. Nó dồn sức hót rồi còn đâu.
    Còn nếu bác thích thêm giọng, thì nên chờ em ý thay lông xong xuôi đẹp đẽ, ăn uống đầy đủ.Rồi sau đó luyện giọng, mi bổi chắc chưa ra hết giọng đâu bác ạ. Phải 1 2 năm chứ.
    Nếu luyện giọng, Bác cứ chọn file mi trồng mà bác thích nhất tầm 5-10' mỗi ngày 2 lần lúc 5r-6h sáng và 4r-5h chiều. Nhớ trùm kín áo lồng rồi mới bật file nhé bác. Cách này em làm với chòe than khá hiệu quả vì là khi vừa tỉnh dậy với cả chuẩn bị đi ngủ thì chim sẽ nhớ lâu hơn. :D

pham quang vu, haiquanz129 and angela like this.
  3. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    nhưng em này dù không mở file trống cũng đứng chơi nó tự đứng tự hót luôn vậy có bị yếu ko bạn?

4. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    mi đã trưởng thành trong rừng về cơ bản đã đủ dọng , cơ bản con chim đã căng chưa có động cơ không thôi

tieuhoami thích bài này.
  5. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Cũng buồn cưới thật ...Nhiều người thì ko muốn chim hót ở nhà nhiều , người thì muốn chim hót nhiều ở nhà
    Cách tốt nhất muốn chim hót nhiều giọng ở nhà ...là mua tất cả loại chim biết hót về cho nó học giọng , mai sau là hót nhiều giọng ngay
    Còn ko có kinh tế mua tất cả loại chim ..thì mua chim mái về ...ko nữa thì thịt

6. trungcafe

trungcafe Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng mới tập chơi chim,mua được mấy chú mi của mấy thợ săn người mông ở Lai châu.Về cũng mở máy cho mi hót theo xem có phải mi cái hay ko cho an tâm