Có cách nào diệt ốc táo một cách nhanh và hiệu quả

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi David Phuong, 21/10/07.

1. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bể của em do có trồng 1 số cây có sẵn trứng ốc táo nên giờ nở ra rất nhiều. Mỗi tối bất cứ lúc nào nhìn thấy ốc leo lên thành kính đều cố gắng gắp ra bằng hết nhưng hiện nay chúng nhiều đến mức độ không kiểm soát nổi nữa. Đếm sơ sơ có lẽ cũng phải lên tới hàng trăm con. Chúng bò rất nhiều trên mặt nền trên lá cây và thành kính. Trong bể em có nuôi nhiều tép đỏ RC và tép mũi xanh nhưng bọn nó trốn hết vì ốc nhiều quá.

Vậy các bác cho hỏi có cách nào diệt ốc táo một cách nhanh và hiệu quả không? Ví dụ dùng 1 loại sinh vật nào đó chỉ chén ốc mà dễ bắt ra sau khi chiến dịch kết thúc hoặc 1 loại thuốc nào khử được ốc mà không ảnh hướng đến tép và cây. Rất mong các bác cho biết.

2. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác thử chuột Mỹ xem...tuy nhiên em sợ chuột Mỹ xơi tép thì đúng là phản tác dụng :) Còn có cách khác hay hơn là di tản đàn tép sang nhà em rồi đánh thuốc ốc...bảo đảm bác sẽ được gọi là sadam hussein của ốc còn bác sẽ là "Calsberg, nhà tài trợ chính" của em :X

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Kiếm con cá nóc mắt đỏ đi bạn, nó miệt mài xử lũ ốc tới khi không còn con nào mới way sang...ăn tép...:p

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Lúc ăn xong ốc, muốn bắt nó khéo còn khó hơn là bắt ốc he he

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhà Blue có 1 em = đầu đũa, cứ lang thang từ hồ nọ wa hồ kia làm nhiệm vụ đó mà...:p

6. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thế lúc bắt em nó có khó ko hả bạn, mình đang nuôi tép , sắp có tép con rồi chỉ sợ nó xơi hết thôi

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vứt mấy lát dưa chuột vào bể, Đợi 1 lúc thấy ốc bu vào thì ...thu hoạch. Hết đại dịch ốc táo thì nhớ ....hậu tạ mình vài đôi tép nha

8. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồi trước mình cũng bị dịch ốc như vầy,toàn diệt bằng đũa,gặp đâu là nhấn cho nát vỏ :D sau đó hồ lại bị thêm giun,xử lý nữa viên FUGARCA vào thì ngày hôm sau ko còn con giun,mà ốc cũng diệt chủng luôn...tép RC con thì bình an vô sự.Bạn nên thử,liều lượng giới hạn...

9. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồ mình dung tích khoảng gần 80 lít thì liều dùng sao hả bạn? Cách dùng Fugacar có vẻ hay đó. Bởi vì tình hình là mấy con cá đó ở ngoài Hà Nội này không thấy có bán, nếu ai biết ở HN có bán thì chỉ em với.

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể nhà tớ 67cm dùng 1 viên Zentel cũng bay hết giun, đỉa và tép vẫn sống. hì.

11. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đỉa cũng xuất hiện trong bể hả bác :eek:
    Bể mình bé tẹo mà cũng có ốc...Mua cây cối ngoài chợ mệt thật.

12. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    thật ko anh, để em làm 1 viên, mua thuốc đấy ở đâu ạ, ra hiệu thuốc hỏi thế nào thì người ta biết hả anh . Nếu diệt được mà ko chết tép thì tốt quá , vì ốc trong bể nhà em bây giờ bò nhiều lắm, bắt ko nổi , sợ mỗi cho thuốc vào đi luôn tép thôi vì tép nhà em đang ổn định, bắt đầu vui chơi nhẩy múa lượn lung tung rồi .

13. huydoanvn

huydoanvn Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe mấy Bác nói bỏ thuốc xổ lãi vô nghi quá.Con ốc khả năng sống rất cao vậy mà còn tiêu chắc mấy con tép cũng ra đi theo nó luôn quá.
    Chỉ có cách diệt bằng tay thôi, bắt mấy con ốc lớn có khả năng sinh sản ra còn ốc con thì thấy đâu bụp nó liền. Mặc dù ốc chủ yếu là ăn các rêu và lá cây mục, nhưng ốc con mới nở ra chưa đi kiếm ăn mà nó ăn ngay cái lá náo nó nắm trên đó với tốc độ khủng khiếp.

14. daovu73

daovu73 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chưa thấy ốc ăn lá non bao giờ cả,nó chỉ ăn rêu thôi.nhiều quá thì bắt ra bỏ đi là tốt nhất,cần gì phải dùng thuốc.

15. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Khi môi trường tốt,nó đẻ ko kiểm soát nổi...khi đó ốc mới nở,trong veo,bám đầy mặt kính ko thể nào bắt ra hết được đâu bạn..nếu ko dùng thuốc thì phải để một cây đũa gần hồ,vừa ngắm hồ vừa dùng đũa ép chết bọn nó..:D tụi tép cũng thích món này lắm

16. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Tổng kết lại , cho thuốc như bác GHT nói có ổn ko nhỉ để em cho phát, đang sợ đi hết tép con nên chưa giám . Tép mới đẻ nhiều quá hê hê .

17. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng là sai lầm khi bỏ ốc vào hồ bây giờ nó đẻ từa lưa sợ quá chắc bỏ thuốc vào diệt tụi nó ..

18. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Cách đây rất lâu rồi đã có nhiều bài bàn về chuyện này! cách mà Thủy tinh thấy hay nhất và ít ảnh hưởng tới " cư dân " trong bể nhất ( hình như của anh HTV thì phải ) là :
    Để một vài thanh mía " đã chẻ " vào bể. ốc sẽ nhanh chóng bám vào sau một thời gian nhấc ra và bắt ốc.
    Các bạn thử làm xem sao?
    Thủy tinh.
    Thân.

19. kiendh

kiendh Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các Pro,
    Hiện tại bể mình cũng có rất nhiều ốc, diệt bằng đũa và tanh kẹp thì mệt lắm ngày nào cũng được khoảng gần trăm con mà vẫn không xuể, thả mía vào thì chúng chẳng bám vào, mình cũng đang muốn mua cá nóc diệt ốc mà chưa biết mua ở đâu.
    - Anh em nào biết mua ở đâu chỉ mình cái (mình ở Hà nội)?
    - Còn cái vụ dùng Fugaca hay Zentel thì dùng ntn? Liều lượng ra sao? và có ảnh hưởng gì đến cá không? (hiện nay bể mình chỉ toàn cá Thần tiên, Kiếm, Hồng tử kỳ, Ngựa vằn)
    Xin các Pro chỉ giáo.
    Cám ơn nhiều.

20. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình được biết Ốc thích ăn lá cây mục rữa, thức ăn của cá...Bạn nên vệ sinh bể sạch sẽ, xem lại cây có hay bị rữa lá ko, hạn chế cho cá ăn...thêm nữa mỗi lần thay nước thì bắt vài con ốc to ra... Chắc là hết thôi....:D
    Chúc vui.