Có cách nào làm chim nhanh dạng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi leminhnhat, 14/11/06.

1. leminhnhat

leminhnhat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác chơi chim đã lâu, kinh nghiệm nhiều . Cho em hỏi chút nha:

- Chú khuyên vàng mới liu liu nhưng chưa siêng lắm. Có cách nào giúp cho nó siêng hơn o?
    Bác nào có tiếng hót (file MP3 hoặc ...)của chim khuyên, đầy đủ. Để em bít nó hót như thế nào?

- Chú Chào mào của em thì buồn vô hạn.:blushing: Vì nó chưa dạng. Mổi lần cho ăn hay đến gần nó là
    nó nhảy tung lên. Cái đầu của nó luôn đầy máu. Ụi đầu vào lồng chảy máu luôn. Mọi người cứ gọi là chim đầu máu chứ o gọi là chim chào mào. Buồn thật. Bác nào có cách gì mách em luyện cho nó chóng dạng người o vậy? Cám ơn mấy Bác nhìu lắm nha.Thân Ái:)

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chùm áo lồng lại , đặt lồng chim dưới đất thử xem , cách đó dùng choi mi , áp dụng cho chào mào thữ xem nhé .chúc bạn thành công

3. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn phải hy sinh bộ lông của chú Chào mào này thôi, trước hết bạn nên cắt mỗi bên cánh một nữa lông cánh (cắt từ ngoài vào), mục đích là hạn chế tốc độ nhảy của nó, không quá mạnh, đỡ chảy máu đầu. Sau đó bạn nên may một cái áo lồng và trùm từ trên xuống một nữa lồng. Nên để nó ở những nơi có người hay đi qua lại, thời gian nó sẽ dần quen với môi trường nuôi nhốt và dạng người. Nhưng theo tôi thì bạn phải mất thời gian khá dài đấy (khoảng 1 năm). Bạn nhớ chăm sóc nó đầy đủ nước uống và thức ăn, vì khi chim nhảy nhiều sẽ mất sức nhiều. Mất công như thế, tôi khuyên bạn nên chọn vài con thật đẹp (dài đòn, chân mào to, mào cao, bộ cườm dài,to bản, mặt dữ) để huấn luyện một lần, đừng nên chọn những con bình thường nuôi tốn công lắm. Chúc bạn thành công !!!!!!

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    File khuyên bạn có thể vào gmail này để tải ra
    tên tài khoản : aquabirdvn
    mật khẩu : aquabird
    trang web đăng nhập www.gmail.com
    Để chào mào mau dạn , bạn có thể vào diển đàn tham xem có rất nhiều bài về chào mào của các thành viên
    Với con chim của bạn thì bạn nên trùm áo lồng bớt lại ,và mở dần ra , nên treo chim chổ có người qua lại nhưng ko nên treo thấp quá , cho chim ăn cào cào nhiều chim sẻ sung và cũng mau dạn , thường xuyên cho chim tắm .. đó là 1 trong những cách cơ bản , bạn cần vào xem thêm ở diển đàn

5. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    bác leminhnhat thử cách này xem:
    Bác để lồng chim xuống đất trong lồng bác chỉ để nước uống(đầy đủ nước uống cho chim) nhưng không để thức ăn, cho chim thật đói rồi mới cho ăn, nhưng chỉ cho ăn ít một thôi, cầm chừng cho chim không thể no được. Bác làm như vậy chắc sau 1 tuần chú chào mào của bác nó không còn sợ người nữa.
    Chúc bác có chú chào mào như ý.
    Thân/NNHoang