Có cách nào làm cho cá La Hán k còn nhát ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi HacDinhHong, 2/7/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn, mình vừa bắt 1 con thunderflash khoang 2.5 ngón về. Ở nhà chủ cũ của nó thì nó sung lắm. Nhưng khi về nhà mình thì nó nhát lắm (cứ trốn vào máy lọc, người thì nổi sọc luôn). Mình tắt đèn hồ cá thì đỡ hơn một chút nhưng nếu mình lại gần hồ thì nó lại chui vô kẹt trốn. Các bác có cách nào làm cho nó sung lại không? Vì con này nhìn có tương lai lắm

2. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn lấy giấy báo (đừng có lấy báo có nhiều hình ảnh, màu sắc nhiều nha) dán kín hồ lại. Để đèn sáng bình thường suốt ngày. Cho nó nhịn ăn khoảng 2 ngày. Sau đó gỡ giấy báo từng mặt bên hồ ra, mua cá trâm cho ăn mỗi lần vài con thôi... vài bữa là nó quen à. Tránh có nhiều người, nhất là trẻ em dòm ngó nhiều tới cá nha. Mua một con cá sặc ta khoàng 2 ngón tay, thả vô cho cá la hán nó dí nữa. Chúc thành công!

Last edited: 2/7/07
  3. Hung Tomy

Hung Tomy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu làm như cách của QBi thì cá cang thêm nhát đó . Về chuyện này thì có nhiều người pót lên rồi bạn nên tìm kĩ lại trên diễn đàn đi

4. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những con cá mình mới mua về đều sử dụng cách như trên hết. Thấy có hiệu quả nên mới hướng dẫn lại. Bạn Hung_Tomy có thể nói vì sao làm như thế cá lại càng nhát hơn không???

5. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nhớ là có đọc đâu đó trên diễn đàn nhưng bây giờ cần lại tìm hoài không thấy. Các bác nào nhớ nó nằm chỗ nào thì post lên dùm mình nhé. Thanks

6. pKwDIA

pKwDIA Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn fải xem lại vị trí(cao đọ) đặt hồ cá của mình.. nếu vị trí hồ hơi thấp thì khi đến gần cá bạn nên hạ mình xuống( đầu cỡ ngang phần dưới hồ) vì cá bé cỡ như vậy sợ bóng dáng to cao lắm. Cách của bác Bqi cũng đúng, gần gần giống cách tớ làm: tớ không bịt kín hồ(cái này bác Bqi nên xem lại, be careful ….) vì như thế cá sẽ quen với môi trường bít kín :) .. tớ vẫn để hồ bình thường, chỉ cho cá nhin đói trong khoảng 1 ngày đêm(để nó nhịn đói nhìu cũng …xót :) ) sau đó cho cá ăn ít thui, nhưng đặt biệt là fải ĐÚNG GIỜ, và mỗi lần cho ăn đều bật đèn (Cho nó quen dần í mà),ngày khoang 2 – 3 lần, cớ hơn một tuần là cá ngoan ngay.. mình đã từng có nuôi chú cá tình trạng giống bạn, và cách xử lý trên khá thành công..
    Chúc bạn may mắn …giống mình :D

7. pKwDIA

pKwDIA Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn nếu chú cá vẫn bướng bỉnh chọn góc hồ và máy loc làm nơi ẩn mình thì bạn fải dùng biện fáp mạnh: lấy một cái vợt cỡ lớn chặn máy lọc lại, mỗi lần cá chun váo thì khều cho nó bỏ ra chỗ khác(nhớ là nhẹ nhàng thôi nhé). Lúc cho ăn bạn cũng nhớ là cho thức ăn xa máy lọc ra nhé…
    GOOD LUCK 

8. notice

notice Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thì lại chơi biện pháp mạnh.
    Trước đây em cũng rước về 1 em,mỗi lần thấy em vào là nó như bị động kinh ah :( .Em căm thù nó quá, bỏ đói nó, cứ 4 ngày em mới cho nó hít 1 chú tép. Đúng 1 tháng sau, mỗi lần thấy em là như thấy kẻ thù vậy:D