Có cách nào làm tăng số lượng trứng?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamthu, 23/8/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào mọi người.
    Cá mình đẻ trứng với số lượng ít, dường như trứng càng giảm dần cho các lần sau.
    Cá mình đẻ cách đây 6 tháng với số lượng trứng từ 200-250/đợt, cách nhau khoảng 12 ngày/lần. Cá đẻ ít, nở cũng ít ( 20-25%) , chưa nuôi con được. Nay lại càng ít hơn khoảng 120-160 trứng / đợt.
    Anh em nào biết cách làm cho cá đẻ trứng nhiều và Tỉ lệ đậu con tăng lên ko?
    Hiện mình đang cho chúng vào hồ tập thể để bồi dưỡng và hạn chế đẻ trứng.
    Cảm ơn anh em.

2. ĐamMêCáDĩa

ĐamMêCáDĩa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời!!! có vụ này nữa ta.
    Làm sao có thể kích thích cá đẻ được nhiều trứng, thật sự tui nghe zụ này bao giờ. Hy vọng AE nào biết pos bài len cho mình học hỏi với.

3. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    anh muốn cá đẻ nhiều trứng hơn thì anh cho cặp đó ra hồ tập thể dưỡng lại một thời gian cá sẽ đẻ nhiều hơn.chứ anh ko bắt ra số lượng càng giảm thôi ko tnagw lên dc đâu.

4. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Mình bỏ cá vào hồ ở tập thể để chúng hạn chế đẻ, được 20 ngày thì chúng lại rùng mình cắn ổ, hoảng quá bỏ vào hồ riêng, hôm sau đẻ dưới đáy hồ khoảng 200 trứng, tuy có tăng lên chút ít nhưng do không đẻ trên giá thể nên con đực khó thụ tinh hay sau mà trứng đã bị mốc khoảng 85% rồi.Số còn lại ko biết có nở hông nữa?
    Chắc phải mua thuốc phòng chống trứng mốc như trên diễn đàn thường nói quá?

5. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì ko rành nhiều về vụ này lắm nhưng có 1 ông anh chuyên ép cá đẻ đã bảo mình khi cá gần đẻ bạn nên cho cặp cá đó ăn lăng quăng nhiều bạn ơi.
    Chúc bạn thành công ép được nhiều cá và có được bầy cá con như ý.

6. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    uhm.cho ăn lăng quăng sẽ làm cho cá mau đẻ(kích thích ca đẻ)nếu như anh tâm thu nói vậy thì anh nên cho hai con tách ra hai hồ để dưỡng lại.và anh nhớ bồi bơ cá lóc con nhé.còn viec ca đẻ ở dưới đáy hồ thì em chưa bị wa.em dùng giá thể hinh tam giác như cũa chú vương.anh thử làm giá thể loại đó xem sao.thân.còn việc trứng cá bị nấm là do nguồn nước có nhiều vi khuẩn.anh nên sử lý trước khi cho cá đẻ.anh có thể chạy ra tiệm thuốc tây mua chai milian.nhỏ thẳng vào hồ khoảng 5 giọt cho hồ 6x4.còn kô thì anh cứ nhỏ vào hồ chứa bảo đảm anh trứng cá sẽ kô bị mốc nhiều.(kinh nghiệm bản thân có gì câc anh chị chỉ bảo thêm)thân.

7. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn heoquay hướng dẫn cách tẩm bổ cho cá trước khi đẻ.
    Còn vấn đề xử lý nước sạch cho trứng cá ít bị mốc lại là mối quan tâm hàng đầu của mình. Chai milian là loại thuốc sát trùng nước hả bạn? Nó có tác dụng như thế nào vậy bạn? Có người chỉ dẫn mua xanh malachite về nhỏ vào hồ. Không biết loại nào sẽ có tác dụng chống mốc trứng?

8. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    nói chung muôn chống mốc nước thì mỗi người có mỗi cách khác nhau đó anh.theo em xanh methilen cung x dc.thuốc tím cũng dc.nhưng em thì wen dùng chai milian.ví nó kết hợp giua thuốc tím và xanh methilen luon có them ion gi nữa đó.thân

9. heoquay

Thích đã nhận:
    84
    mà loại này liều lượng nói chung la nhẹ ko ảnh hương đến cá.lúc mới dùng em cũng sợ làm cho cá ko sinh sãn dc.nhưng cá em đả đẻ rất rất nhiều lần vẫn đậu và tỉ lệ trứng hư rất thấp.cón mốc trứng anh nói là do vi khuẩn làm cho trứng bị mốc.nói chung cái gì co thể diệt dc vi khuẩn sẽ kô co lam trứng bị mốc nữa.nhưng lưu ý là ko ảnh hưỡng đến cá la ok.

10. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Nói vậy là heoquay đã dùng milian rất nhiều lần và cá bột đậu rất cao? Hay quá, mình phải thử dùng xem sao, vì trứng đẻ sau 12 giờ là đã có dấu hiệu mốc, mốc dần dần đến trên 90%, tỉ lệ đậu quá ít.Thuốc này dùng hiệu quả và không ảnh hưởng tới cá bố mẹ và cá con là tốt rồi.
    Thanksss!!!