Có cái mạch máy ấp trứng tự chế, anh em xem cho vui!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi AMDcian, 6/7/13.

1. AMDcian

AMDcian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Nhàn cư nên sinh buồn chán, ngồi nhìn cái máy ấp trứng của người ta bán thấy chẳng có gì mà mắc quá nên nảy sinh ý tưởng tự chế cho mình một cái xài chơi :laughing:. Anh em nào biết rồi đừng cươi chê nhé!

Tổng quan các module của mạch :

Chi tiết :

A. Mạch hiển thị + Nút bấm.

B. Module chính : tạm thời dùng MCU họ 8051 ( có thể dùngchip của ATMEL, PHILIPS ... ) + mạch nguồn ( chưa bao gồm adapter ). Mạch sau mình sẽ dùng chíp ARM, loại chip dán nên mạch sẽ nhỏ gọn và nhiều chức năng hơn nhiều, và quan trọng là nó chạy ổn định hơn MCU họ 8051 ( hay nhiễu hồ quang ).

C. Module chứa các relays đóng mở thiết bị làm riêng cho an toàn khi sử dụng.

D. Module sensor làm rời, kết nối với Module chính qua cable hạn chế sai số hơn so với khi gắn trực tiếp trên board, dễ thay thế, sửa chữa.

E. Các chế độ hoạt động và settings :

1. Đang hoạt động : hình chụp sáng sớm.

2. Chỉnh nhiệt độ mức thấp : thấp hơn mức này sẽ bật hệ thống tạo nhiệt ( bóng đèn, điện trở nhiệt ... )

3. Chỉnh nhiệt độ mức cao : cao hơn mức này sẽ tắt nguồn nhiệt.

4. Chỉnh độ ẩm mức thấp : thấp hơn mức này sẽ kích hoạt máy tạo ẩm phun sương.

5. Chỉnh độ ẩm mức cao : vượt quá ngưỡng này sẽ kích hoạt quạt gió hút bớt ẩm.

Mạch đang trong thời gian thử nghiệm nên có vài điểm chưa hợp lý + chắc chắn còn bug. Mạch này có chức năng đảo trứng tự động luôn nha, tại code viết chưa hoàn chỉnh lắm nên chưa đưa vào đây. Mạch này nâng cấp Firmware thoải mái như cái điện thoại của anh em vậy đó - thậm chí còn dễ hơn nữa, he he. Mong anh em góp ý thêm để mình hoàn thiện mạch sớm và hoàn hảo nhất.

gzang, haothanh, Lê Tuấn and 21 others like this.
  2. MCM

MCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    313
    Không hiểu cho mấy, nhưng :applause::applause::applause: cho tinh thần của bạn... Thân!!!!!!

AMDcian and gadieu like this.
  3. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Cái mạch này là trái tim của mấy cái tủ ấp trứng đó bác, tuy hàng DIY nhưng mà chức năng cũng kha khá, nói chung là khi hoàn chỉnh bác chỉ cần bỏ trứng vào, sau 19-21 ngày là lấy gà con ra thôi chứ gần như không phải làm gì nữa vì nhiệt độ, độ ẩm và đảo trứng là hoàn toàn tự động hết!

MCM and gadieu like this.
  4. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Làm cho đỡ ngứa nghề và để dùng thôi bạn ơi, chứ chưa có ý kinh doanh gì cả. Tại thấy mấy cái máy đang bán 1T5 chức năng thì chẳng có gì, trong khi cái mạch này giá thành chỉ khoảng 400K + tủ ấp + khay trứng + đảo trứng + bộ tạo ẩm chắc cao lắm cũng chưa tới 1T5 nữa.

5. Culitruong

Culitruong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    467
    Tui không rành về điện tử nhưng củng đã làm 1 vài cái máy ấp trứng, có nhận xét thế này:
    Trái tim của máy ấp trứng là bộ temperature coltroler (máy tui đang xài cái hiệu fuji nhật mua hàng củ 400K)
    nó không dùng relay cơ mà dùng ssr bởi vì nó đóng ngắt liên tục, Khi gần tới nhiệt độ setup thì nó chớp chớp từ nhanh đến chậm và ngắt hẳn. Nhiệt độ chênh lệch với dòng setup chỉ khoảng 0,1 độ. Lý do của cái sự chớp chớp này là để chống lại hiện tượng gia nhiệt.
    Lúc trước tui có xài 1 cái nhiệt kế cơ, củng chỉnh 37,5 độ. Đến mức đó nó ngắt cái kịch nhưng thực tế nhiệt độ trong lò sẽ dần dần lên đến 39 độ, đành vứt bỏ.
    Mạch của bác khắc phục hiện tượng này thì quá tốt, mấy thứ còn lại như thùng gỗ, đảo trứng bằng timer, độ ẩm thì không quá phức tạp.
    Chúc thành công.

Last edited: 7/7/13
    carom thích bài này.
  6. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Mạch sau mình làm sẽ thay relay bằng triac bác à, nó vừa bền vừa khắc phục được hiện tượng nhiễu hồ quang. Mạch của mình bác có thể setup tùy ý chứ không nhất thiết là 0,1 độ, và mình tính tủ ấp sẽ dùng bóng hồng ngoại tao nhiệt chứ không dùng bóng đèn tròn 75w thông thường. Thậm chí, bác có thể lên lịch cho nó trong suốt thời gian ấp luôn, ví dụ : ngày 1 - 36*, độ ẩm 65%, ngày đảo trứng 4 lần; ngày 2 - 36,5*, độ ẩm 70%, đảo trứng 3 lần ... vì mình có viết thêm phần mềm kết nối mạch với máy tính nên làm nhanh hơn là chỉnh tay đó bác. Với mạch này bác không cần mua timer gắn ngoài để đảo trứng đâu bác, vì nó có sẵn trên mạch rồi. Bác chỉ cần : tủ ấp thiết kế tùy ý mỗi người, bóng đèn tạo nhiệt ( bóng thường 75w, bóng hồng ngoại, điện trở nhiệt tùy thích ), 1 bộ phun sương dùng loa áp điện ( giống quạt hơi nước, giá khoảng 200K hoặc dùng loại tạo sương cho bể cá ~ 70K ), mô tơ ( công suất tùy số lượng trứng ) + cơ cấu đảo trứng + khay trứng, một adaptor 12V/2A để cấp nguồn và một chút thời gian là xong. Mình nghĩ giá thành khá rẻ đó bác!

7. tuan trung

tuan trung Guest

Khi hoàn thành thì tổng chi phí của nó là bao nhiêu vậy bạn , bạn làm một cái hoàn chỉnh rồi thử ấp thực tế xem nó như thế nào , chờ tin của bạn , chúc bạn thành công

8. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Máy của bạn thiết kế và trình bày rất sướng tai. Sau khi hoàn thành mẽ ấp đầu tiên nhớ báo tin cho anh em chúc mừng nha. Mình xin tài trợ kinh phí cho cái máy đầu tiên ra lò nha. Mời bạn một ly.

honhorung and AMDcian like this.
  9. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Cảm ơn anh đã có nhã ý, nhưng cái kinh phí đó mình tự lo được anh ạ, chỉ xin nhận một ly của anh thôi.
    Hẹn anh em sau 10 ngày nữa sẽ có mạch đã được cải tiến ( in mạch phải nhờ thằng em ở SG mang ra Kim Sơn làm rồi gửi ngược về Đồng Nai nên hơi mất thời gian xíu ), hoạt động ổn định hơn. Hiện tại mình đang bị bí ở chỗ bộ cơ để đảo trứng vì cơ khí không phải chuyên ngành của mình. Anh chị em ai biết cái này góp ý cho mình nha. ( hiện một cái mạch này mình đã tặng cho chú Sơn chơi gà rừng ở Q3, Tp.HCM; nhưng không biết chú Sơn đã ráp vào tủ chưa nữa )

GANOIGIONGTROM thích bài này.
  10. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    thêm module điều khiển giao tiếp với máy tính qua RS232 hay USB nữa là tuyệt vời luôn anh trai :) nếu có thể cho cập nhật ROM nữa thì... :D
    chúc a sớm cho ra lò sản phẩm như ý!

AMDcian thích bài này.
  11. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Cái này thì dễ mà, mình làm mạch rời vã đã viết soft giao tiếp pc xong rồi, setup rất tiện. Còn up rom ( firmware ) thì dùng phần mềm Flash Magic nạp 30s là xong!

itloving thích bài này.
  12. GioBau

GioBau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình chả hiểu gì về thiết bị điện tử; nhưng cũng chúc mừng cụ chủ thớt!
    Mình cũng nuôi gà đẻ con (gà chọi) nhưng toàn cho mẹ nó ấp và nuôi con đến độ 1,5 tháng thì tách.
    Khi nào hoàn chỉnh máy và cho ấp trứng cụ chủ thớt up ảnh tiếp nhé, mình thấy rất thú vị với cái máy của bạn.

AMDcian thích bài này.
  13. gacualai

gacualai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    447
    cũng rãnh gê hén, hẹn ca fe mà lâu quá đi à, xuống nhà mình đi mình cho coi kết cấu bộ cơ khí đảo hén, viết soft cũng dữ à hén...

AMDcian thích bài này.
  14. homedeco.ck

homedeco.ck Active Member

Thích đã nhận:
    9
    hoàn thành thì tổng chi phí của nó là bao nhiêu vậy,bạn làm một cái hoàn chỉnh rồi thử ấp thực tế xem nó như thế nào,thank

15. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Ok bạn, sẽ tranh thủ ghé bạn cf rồi xem cái đảo trứng luôn, hi hi

16. gacualai

gacualai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    447
    hả ?? vậy pai tháo cái máy dag xài hén.............kaka

17. chuthang

chuthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Toi khong nhung chuc mung ban da che dc cai ap trung loi hai thiet dang khen

AMDcian thích bài này.
  18. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Cảm ơn anh, hẹn anh em đến cuồi tuần tới sẽ có bo mạch hoàn chỉnh, chỉ cần gắn vào tủ ấp là xài thôi! Anh em nào đang có tủ ấp cũ cũng có thể thay mạch này vào xài được.

tuan ga and duc_long99 like this.
  19. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    anh chủ topic ơi cho mình hỏi tí nhé,mình muốn mua cái công cụ cho việc đảo trứng ở đâu có thể mua được?mình có đủ hết mọi thứ rồi chỉ thiếu việc đảo trứng thôi,cảm ơn thanks

20. AMDcian

Thích đã nhận:
    223
    Mình cũng đang thiếu cái đó bạn ơi! .