có cần phải cắt đuôi cá không?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hiep, 9/11/07.

1. hiep

hiep Guest

cá nhà mình bị đen đuôi và tưa đuôi,mình không biết có nên cắt phần bị tưa đi không nên muốn hỏi các bạn,mong các bạn cho ý kiến.Nếu cắt đi nó có mọc lại như cũ được không?Nếu cắt thì phải bôi thuốc gì vào chỗ đó để cho đỡ bị nấm vậy? rất mong các bạn chỉ giáo.Thanks

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình sưu tầm cách chữa bệnh này và gửi cho bạn đây
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Vi khuẩn Pseudomonas là nguyên nhân gây ra hiện tượng tróc vây và đuôi ở cá La hán. Cá mắc bệnh sẽ có triệu chứng ban đầu như vây và đuôi bị rách, bên rìa có màu trắng, dần dần vây, đuôi biến mất. Màu sắc cá trở nên xám đục, vây co cụm lại.
    - Cách chữa: Nên dùng thuốc Tetracycline bỏ vào hồ, đồng thời cách ly cá bệnh ra chỗ yên tĩnh.
    Chúc cá bạn mau hết bệnh

3. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu như cá của bạn còn nhỏ bạn muốn cắt thì có thể được, tối đa 2 tuần cá sẽ mọc lại thôi à. Bạn cắt cẩn thận không vào xương là cá ko mọc lại được đâu. Cắt xong bạn cho thêm muối và cắm sưởi 30 độ trông hồ là ổn rồi. nếu có điều kiện thì bạn post hình lên đây cho anh em coi đi

4. ngocuyenqc

ngocuyenqc New Member

Thích đã nhận:
    0
    truóc kia, chú cá nhà mình cũng vậy. bị chú ca lớn rượt đuổi làm hư hết vây đuôi. mình cũng cắt đi, sau 3 tuần thi vây đuôi lại ra lại thậm chí còn đẹp hơn trước nữa.
    Hi vọng có chút thông tin giúp cho bạn

5. bắc_cái

bắc_cái Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng rối cá lớn thì bạn đừng nên cằt từ từ sẽ liền lại thôi,pác nhớ giữ cho nước sạch là ok hà

6. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc,sao ác wá vậy nà tời,đuôi cá của bạn có bị rách và tưa thì để từ từ nó sẽ lành lặn lại thôi, bạn ko cần phải dùng biện pháp bạo lực như vậy đâu,Chúc cá bạn mau chóng bình phục!