Có cần sử dụng máy lọc cho hồ cá đẻ.??

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi vuongssb, 29/5/07.

1. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm ,tôi chuẩn bị cho ép cặp cá đĩa (đây là lần đầu) . có nên dùng máy lọc hay không , nếu có thì dùng như thế nào?chân thành cảm ơn .

2. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cứ để máy lọc cho đỡ phải thay nước (công suât nhỏ thôi) nhưng để cách xa giá đẻ 1 chút,tốt nhất là nên dùng lọc vi sinh .

3. vuongssb

Thích đã nhận:
    17
    Cảm ơn bạn nha . minh sẽ làm thử. nhưng mà hồ của mình chỉ có 40 x 40 x 45 thôi .

4. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Anh

Em thấy không nên sử dụng lọc khi cá đang đẻ ( cá thường đẻ vào khoảng 2h chiều đến 8h tối ) , vì sẽ làm cho trứng không thụ tinh được.

Chúc Anh sớm ra được bầy cá nhé:applause:

5. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ bác bé vậy thì sủi cho cá nó đỡ mệt bác ơi, chứ hồ nhỏ mà xài lọc nó tạo dòng mạnh quá sao cá đẻ khi mất sức ^^

6. vuongssb

Thích đã nhận:
    17
    Cảm ơn các anh em trong diễn đàn . vì đã góp ý chân tình . khi bắt cá ra hồ đẻ , chúng không có triệu chứng gì hết . va mình trả lại hồ cũ (chung bầy) thi tụi nó như hình với bóng ,đến 1 góc hồ rỉa liên tục và còn rùng mình nửa .xin các anh cho thêm ý kiến .đúng là nuôi cá đĩa đã khó còn cá đĩa lại càng khó hơn .

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cứ tách riêng 1 thời gian, từ từ chúng sẽ đẻ thôi. Đừng nên bắt qua bắt lại như vậy.
    Chú ý, khi sang hồ đừng nên bắt ca bằng vợt vì cá dĩa rất dễ bị trầy da mà bị trầy thì rất dễ mắc bệnh. Nên lấy 1 ca nhựa, màu trắng càng tốt (Màu trắng khi bỏ vào nước, cá sẽ khó nhận ra nên ít chạy lung tung), từ từ, nhẹ nhàng hớt cá vào ca và đem sang hồ mới, như vậy cá sẽ ko bị trầy da.

8. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng tương tự , khi bỏ chung hồ tập thể thì muốn đẻ nhưng đem sang hồ đẻ thì nhát chạy lung tung không biết làm sao đây, nhờ các tiền bối chỉ giúp xin đa tạ đa tạ...

9. dnlam

dnlam Member

Thích đã nhận:
    8
    Ca màu trắng cũng khó vớt cá lắm, có khi vớt lên nó còn nhảy ra ngoài ấy chứ, tôi bắt cá hay dùng 1 túi nilon màu trắng dễ hơn mà cá không bị nhảy ra ngoài