Có cần trộn thêm trứng vào cám Ba Vì không?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bw88, 3/1/07.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Một người nuôi chim em quen chỉ cho ăn cám Ba Vì thôi mà chim rất sung , ông ấy nói là cám BV đã có trứng rồi lại đủ chất , nhưng đọc bài trên diễn đàn em thấy các anh nói là phải trộn thêm trứng vào cám , khoảng 3-4 quả / 100 g . Em ko biết nên theo cách nào em mong các anh chỉ giúp .

Em xin cảm ơn các anh trước và nhiều .

2. tuanpham1972

tuanpham1972 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    To: b..

Ăn cám Ba Vì không cũng rất tốt vì có đầy đủ chất dinh dưỡng rồi, bạn không cần phải thêm trứng cũng tốt lắm, bạn cần cho chim ăn thêm cào cào hàng ngày để bổ sung thêm chất dinh dưỡng. Chúc bạn nuôi chim được tốt.

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn BW88 chú ý:

Bạn đã mở rất nhiều topic để hỏi đáp, đa phần các câu hỏi của bạn đều đã được giải đáp trong các bài trước (về cách làm cám... về chòe lửa, chòe than). Ngoài ra tiêu đề cho bài viết rất thiếu nghĩa, đề nghị bạn chú ý khi đặt tên tiêu đề rõ ràng hơn để thuận tiện cho các thành viên. (VD: thêm trứng => Trộn trứng vào cám chim như thế nào?)

Cám ơn sự hợp tác của bạn với diễn đàn!

4. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bác !

Hiện tại nhà em đang nuôi 2 con chim chích chòe lửa, em đã nuôi nó được 6 tháng rồi...Lúc em mới mua về thì chim hót bình thường, nhưng được 3 tuần thì chim bắt đầu thay lông ===> chim bắt đầu lười hót dần rồi im hẳn luôn =(( Theo em biết thì sau khi thay lông xong thì chim sẽ hót lại bình thường ...nhưng cho đến nay 2 con chim ở nhà em nó chỉ líu nho nhỏ thôi :crying:

Em đang rầu quá :( Mong các bác chỉ cho em vài cách để cho mấy chú chim của em được ca hát lại bình thường :x Xin cám ơn các bác trước rất nhiều.

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    To:BW88 với chế độ mồi ít thì cám Ba Vì ko thể đảm bảo chất lượng được nếu cho ăn lâu dài chim sẻ xuống dần ,những nhười nuôi chim bằng cám Ba Vì mà chim sung là do họ có chế độ mồi tươi nhiều , cứ nhìn vào giá cả của nó sẻ biết , với công thức trên nhản , gồm có ngô ,lạc , trứng , bột nhộng tằm .quả dâu chín ..... theo mình chắc bột ngô thì nhiều , trứng gà có củng rất ít ,bột nhộng lại càng ít ,cả ký nhộng tươi thử hỏi làm được bao nhiêu lạng bột nhộng khô , một gói cứ cho là chiếm 50% lạc thử hỏi giá của cả gói có đủ tiền lạc ko hiii
    to: convet chim sau thay lông ,thường bị thiếu chất do quá trình dinh dưởng phải dồn để nuôi lông , do vậy chim sẻ mất lửa ko hót nữa , sau thay lông nó sẻ phục hồi dần lại và hót , do quá trình khủng hoảng sau thay lông để phục hồi nhanh bạn cần cho ăn nhiều cào cào , chim sẻ nhanh sung trở lại và hót như củ có khi còn hơn nữa nếu là chim còn non

6. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn bác phongqn !

Bác cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa nha ...Đó là người ta hay bật băng cho chim học hót, nhưng em ko biết là nên bật khi nào ? Và với liều lượng là bao nhiêu phút ? Vì em nghe nhiều cao thủ nói là nếu cho chim nghe băng ko đúng cách thì có thể cho tác dụng ngược lại..... Mong bác và các bạn trong diễn đàn trả lời giúp em .

7. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    to: convet , dùng băng là tình huống bất đắc dỉ khi ko có chim thầy ( chim thuộc có giọng hót tốt ) ,hoặc ko tiếp xúc với chim hoang dã được ,
    Thường dùng băng khi là chim con mới lớn , đã ở giai đoạn thay lông trở thành chim trưởng thành , hoặc chim lớn nhưng có giọng hót dở ít phong phú , nếu là chim già thì chỉ dùng băng để kích cho chim hót lại sau thay lông khi chim đã sung trở lại thường như mi người ta hay dùng tiếng chim mái
    Do vậy dùng băng sẻ ko thể bằng nghe chim ngoài thiên nhiên hót được , tối đa chim con sẻ hót gần như trong băng , do vậy độ hay sẻ ko thể phong phú , chưa nói tạp âm trong băng nhiều làm chim khó tiến bộ hơn so với nghe ngoài hoang dã , do vậy dùng băng ko nên mở mãi , mà chỉ hạn chế thôi , lâu lâu mở lần thời gian cũng ko nên quá dài , làm chim lờn ko hót nữa , vì băng thường lặp đi lặp lại , một số kiểu , trong khi tiếng chim hót ngoài thiên nhiên , là một ngôn ngữ thật sự của loài chim , tùy theo tình huống sẻ là tiếng này hoặc tiếng khác ,

8. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

đúng đấy bạn ạ.khi dùng băng sẽ không được tốt bằng dùng chim rừng đâu bạn ơi chim ngoài rừng có đủ thứ dọng ,là một cuôc đấu thật sự chứ không phải lúc nào cũng hót suông suông như trong băng ,tùy lúc mà con chim nó hót dọng này hay dọng khác ,dúp nó học cách ứng sử .chứ dống như mình hỏi câu mày ăn cơm chưa thì lại trả lời là tao đọc sách vậy đó ,thì làm sao con chim nó hiểu cho được .dùng băng dễ làm con chim bị hư lắm

9. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427

Nếu bạn nuôi chim hót thôi thì cho ăn cám Ba Vì và cho ăn thêm cào cào và các thức ăn đạm thì đc rồi,nhưng nếu nuôi chim đá thì phải có cảm đặc chế riêng, chứ chim bạn cho an cám ba vì đá không lại người ta đâu.