Có CO2, cây không thở ?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi tien378, 25/6/07.

1. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Mình có sử dụng CO 2, nhưng không thấy cây thở ~X( (đã thử chỉnh từ ít -> nhiều mức khác nhau). Rất mong được các cao thủ chỉ giáo nguyên nhân gì khiến cây kông thở :confused: (ánh sáng, dinh dưỡng, ...) Đã đọc nhìu rồi nhưng chưa tìm thấy mục nào phù hợp (nhìu khi chưa đọc hết hi hi).
    Xin chân thành cảm ơn trước:)

2. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    CO2 ko phải là yếu tố quan trọng để cây thở đâu. Quan trọng nhất là ánh sáng đó. Nói chung là quan trọng như nhau. Hehe. Bác nên kiểm tra lại đèn xem có đủ độ sáng chưa? Đèn phải có độ sáng từ 10 000k trở lên mới đc

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây thở hay không đâu có quan trọng...nguời không thở mới nguy thôi...:D. Bạn thử thay nước 30 % xem có gì xảy ra không nhé!

4. baracuda

baracuda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải để đèn ít nhất 8 giờ mỗi ngày,và phải đảm bảo đủ độ sáng tùy theo kích cỡ của hồ

5. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bể mình 1 thời gian cũng giống như bể của bạn.Thường thì khi ta bật đèn khoảng 4 tiếng v co2 cho 2 giọt 1 giây là cây thở mạnh.Nhưng trong bể nếu cây cối còi cọc mới cắm hoặc đã bị thoái hóa thì cây thở rất chậm v kém.Bạn để khoảng 2 tuần nữa cây khỏe là thở ầm ầm ngay.ko bít bể của bạn có phải như thế ko ?Bạn nói rõ chế độ chăm sóc bể để anh em cùng giúp.......

6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    trời ơi bạn muốn thấy cây thở thì tăng số lượng đèn lên 1 bóng chưa thấy thở thì 2 bóng

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Mình cũng thế. Làm hồ được 4tuần rùi mà chẳng thấy cây thở chỉ thấy mình thở vì hồi hộp thôi :laughing: nhưng hiện giờ thì mình bắt đầu thấy có một vài bọt khí ở những cây lên tốt rùi
    Đúng như bạn Do_Zung nói đó cây khi nào lên tốt mới nhả bọt khí

8. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hìhì,thế sao bạn biết cây không thở vậy? Đâu phải bạn không thấy bọt O2 nổi lên là cây không thở (quang hợp) đâu.
    Không thấy chưa chắc cây yêú,mà có thấy chưa chắc cây đã khoẻ.:rolleyes:
    Tóm lại quan trọng là cây của bạn như thế nào thôi?:D
    Nếu đèn phải có nhiệt độ sáng từ 10000k trở lên thì cây Nec và Osram chắc không sử dụng được rồi bạn ạ.:laughing:

9. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Thân chào tất cả các bạn,
    Cám ơn tất cả các bạn đã góp ý cho mình, hồ mình kích thước 110 x 35 x 42, chỉ có một bóng 0.6 thôi(ngày bật 6-8h), nền thì có thể nói là trơ(vì tự chế từ khi chưa vào diễn đàn) có sử dụng phân nước của anh codai và nhét thêm DBO(màu vàng nhạt nhạt). Cây chỉ là những loại đơn giản dễ trồng như: hẹ, trầu, blyxia, 1 cây súng xác pháo, rêu ricia, java moss, xmas, và vài loại khác không biết tên. Chưa có kế hoạch bỏ nền cũ, vì tính làm chỗ nuôi tép luôn, sẽ set hồ mới.
    Mong các bạn giúp mình thêm nha. (mình thích thấy rêu tản sừng hưu nó thở lắm hi hi)
    Cám ơn các bạn nhìu nhìu.

10. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    bong bóng ra là co2 vào bể nhưng chưa được đánh tan.bạn mua cái máy 2.5w đánh tan bọt khí co2 tất cả các cây trong bể đều thở mạnh.Ông bác mình sang bảo la mày lap máy sủi khí dưới đáy bể à? Chúc thành công nhé...

11. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra mua dạng máy lọc có họp lộc ở dưới cũng được, bạn gắn Co2 vào là ok nhất. giống như của anh Bác Cỏ dại.
    Chúc bạn thành công

12. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hãy để ý lưu lượng nước luân chuyển trong bể cũng như quan sát để biết rõ dòng chảy trong bể của mình. Từ đó mà bố trí vị trí ống nước hút và nhả cũng như co2 cho thích hợp. Tốt nhất là bố trí ngay tại ống chuyển nước vào bể bằng cốc trộn hay bố trí kim tiêm, tiêm vào trực tiếp ống nước vào hồ. Đừng làm ngược lại nếu như bạn không muốn nước trắng đục vì vi sinh chết hết trong ngăn lọc.