Có con chim cu các bác xem hộ

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hotuhai, 2/8/11.

1. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    con này e nuôi hơn 1 năm rồi nhưng chưa đâu vào đâu các bác xem giúp e

2. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Con chim đẹp thế còn gì bác. Bác cứ nuôi đi một năm ăn thua gì

3. saothuat

saothuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    chúc mừng bác có con chim đẹp, 1 năm chưa an thua gì đâu bác, em có con nuoi 4 năm mà chưa nổi, chưa tập tành gì được phải kiên trì bác ah, chứ chơi món này mà ko kiên nhẫn thì cũng không được đâu .......

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim đẹp nhưng cườm hơi hãm! giá như được cườm vuông và không thô, lông mỏng hơn tý nữa mới " mặc đúng áo" chim giọng thổ bác ạ!

Last edited: 2/8/11
  5. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    haha cao thủ, con này lâu nổi nhưng e tin chắc nổi sẽ rất dữ chim e nuôi 3 con nhưng con này dữ nhất, lông mỏng nhé bác do thiếu nắng đó bác mới thay lông xong thank bác

6. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    chim đẹp cứ nuôi đi bác,mới có một năm thì ăn thua gì.có người nuôi 5-6 năm chưa nổi mà vẫn cứ nuôi.phải kiên nhẫn bác ạ,như bác cu đất nói :CỨ TỪ TỪ..............

7. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    còn 2 con nữa các bác xem luôn cho nóng
    con này đã bắt đc 4 con bổi
    con này nuôi con lên

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con trên có bộ cườm đẹp nhuyễn và dày, nước gù khỏi chê vào đâu được, khổ cườm lớn rộng và sa cườm, màu lông xanh tiếng chiêu gằn và rất hạp bổi, nước dập " dặm " dây dây,, sau này rất hạp bổi rừng bài bản đủ cả, gù siết, chân tím khô thì chuẩn chim không cần chỉnh. nếu thaylông xong thì còn nở to và đẹp lắm đó bác.

Last edited: 3/8/11
    bdbird, bachua, vitconxauxi and 5 others like this.
  9. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Trong ba con tôi chỉ thích con đầu tiên con này có cườm tam giác là con gù chắc nước non tốt zử chim. Nhưng hình như do chụp hình thì phải nhìn ko kỷ thấy hậu lép bè đuôi chỉ sợ lên mồi chai dễ xuống nước. hihihi phán chơi sai bỏ qua bác nhé. Thân

10. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Bác nuôi chim suy quá, làm siêng cho nó phơi sương, phơi nắng tí cho nó mướt

cao van thanh and hotuhai like this.
  11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không dám nhận là cao thủ, chỉ là người biết chơi chim cu thôi bác ạ! Chim của bác giọng thổ ( có thể có độ ngân rung mà chỗ tôi gpọi là thổ đồng), tuy nhiên có thể do góc chụp nhưng tôi thấy bộ cườm không chuẩn lắm (cườm chữ V), nếu là chim ở vùng tôi thì thú thực tôi hơi ngại nuôi. Tò mò hỏi bác chút nhé! không hiểu bác tự tay bẫy chú chim này hay người khác bẫy hộ. ( Tôi đang xem tướng chú chim này khi đặt tình huống là bác bẫy được nó, trong rừng nghe bài bản hay rồi mang về nuôi, từ trước giờ khi xem tướng tôi đều làm vậy vì ngoài đời thực tôi cũng chọn lọc chim gáy để nuôi như vậy!)
    Nếu xem chưa chính xác ( chim khác vùng) thì mong bác thông cảm, nhưng nếu tay bác bẫy được nó thì mong bác kể nước đánh của nó cho tôi với! nếu được vậy để tôi được bổ sung kiến thức thì quý quá!
    Trận trọng!

Last edited: 3/8/11
  12. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    cảm ơn bác đã quan tâm con này là do một cao thủ bẫy chim ở vùng của e bẫy được, ông đó tuyển để nuôi e wa thấy đẹp năn nỉ mua nên ổng để lại, nghe ổng nói là con này ổng theo 3 ngày mới bắt được, nước chơi thì e chưa thấy nhưng ổng nói là gù ác lắm, chim mồi vừa gáy gọi là bay về gù liền, tới con mồi thứ 3 mới bắt được, con từ khi e nuôi con này thì e thấy thế này, thấy chim lạ là gáy thúc, chim lạ gáy lại là nó gù, chim lạ đi thì gáy gọi, nhưng e thấy hay ở chỗ là con này dây gù ngắn gù được khoảng 7 tiếng (cù cù, cù cù, cù cù. cù cù, cù cù, cù cù, cù cù) nó lại im để con kia đáp lại rồi nó làm một dây như vậy nữa tới khi nào con kia im rồi nó mới thôi, đôi lúc gáy gọi lại có hậu 1

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác đã hồi âm! hi vọng là nó sẽ thành con mồi tốt theo ý bác!
    Chúc bác vui!

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    không phải hậu lép đâu mà chụp từ trên xuống đó, cái phần hậu nở rộng thế kia thì đẩy gù về khuya sẽ rát lém...nó gù hơi ngắn, căn gù ban đầu nhưng gặp bổi dữ nóng chim , xù người là khỏi căn nó ép laphan cho bác coi hi hi... với bộ cườm ấy thì không và rước bao la.

cao van thanh, ThắngLD and hotuhai like this.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Là chim bổi ngoài rừng thì nước chơi không bàn, nhưng thành mồi thì tôi thấy khó khăn quá! đó là kinh nghiệm của mình thôi có khi cũng chỉ đúng với mình vậy! sorry vì đã làm bác mất hứng!
    Lý do là năm 2008, bạn tôi cũng đã nuôi qua một con có bộ cườm giống con này, tiện lợi là nhà anh ta gần đồng ruộng, gần đồi luồng nên treo ở nhà cũng gần giống như đi tập. Lại nuôi có một con nên nó nổi rất nhanh, lại có bộ cườm vàng chân nên ai cũng đoán là nó hay cả. Anh cũng hay đi bẫy, đi tập nhưng đủ mọi cách mà nó chưa hề biết bắt bổi, vài người thấy tiếc, mượn chơi nhưng cũng vậy! sau 2 năm, bây giờ nó thành chim chơi ngon lành rồi (chim nghe gáy cho vui, không đi bẫy, đang tặng một người anh em của anh ấy treo ở nhà gáy cho vui) ! Vì vậy, nói bác thông cảm, tôi dị ứng vơí chim bổi cườm chữ V, hiện nay trong nhà hơn 10 lồng nuôi chim bổi nhưng khong có bóng dáng của loại cườm này!
    Chỗ tôi cũng có một anh xem tướng chim gáy rất tốt, hôm đến nhà tôi chơi, ngụ ý muốn xin một con bổi về nuôi. Tôi thoả thuận, bác ưng con nào em biếu bác con đó. Bác ta chỉ ngay vào con có cườm rất đẹp: chú cho tôi xin con này nhé!
    Tôi bảo, bác lấy con nào cũng được, còn con này thì không cho... lý do là: nó là con mái đới!
    Tôi sợ bác ấy hiểu nhầm là tôi cố giữ nó nên nói thác ra vậy nên giải thích với bác áy rằng: nó đẻ trứng 3 lần rồi! nếu không tin bác mang về nuôi tốt, tháng sau nó lại đẻ đấy! con đó hiện nay tôi đang nuôi và hình ảnh của nó đây!
    Chơi mãi, ngộ ra một điều: các chắc chắn nhất lại là cái dễ nhầm nhất, cái tin tưởng nhất có khi lại là dễ nhầm nhất. Các bác có tin không? cứ nhìn vào con mồi mà ai đó đang cầm, biết sơ sơ người cầm nó, mà có khi trong cuộc sống chắc gì ta đã có duyên, có điều kiện để gặp gỡ nhau! Chỉ là chia sẻ kinh nghiệm chơi với bác, tôi cũng chỉ dám nói là có khả năng nó vậy, không dám nói chắc vì đáp án của câu hỏi còn rất xa, khi nào nó thành mồi hay mới dám nói tiếp. Lúc ấy thì xin nâng chén mừng bác vậy!
    Vài dòng chia sẻ! hi vọng sẽ không làm mất lòng ai để diễn đàn kém vui! Cũng thú thực là không dám viết hết, nói hết vì gu chơi khác một số thành viên! nhưng tôi tuyệt nhiên không dám áp đặt lối chơi cho ai cả! vì chỉ là thú vui, nhiều người biết nhiều trong cách chơi nhưng có khi cũng chưa gặp chim hay. Tôi cũng vậy, bây giờ ngẫm lại thấy tiếc một số con bổi tuyển mà do sơ xuất nuôi không thành công, hoặc thành mồi lỡ rồi nhưng không cho nó ra rừng thành ra bỏ uổng cả! Ngày trước bắt mỗi năm mấy chục con bổi thấy còn ít, giờ đây năm bắt dăm con đã thấy nhiều vì không có sức tập mồi, tiếc quá, mặc dù điều kiện tự nhiên chỗ tôi có thừa nhưng thời gian eo hẹp quá!
    Xin mượn topic của bác và có vài dòng tâm sự của một người tập chơi chim gáy với mọi người! có gì không phải mong được các bác thông cảm!

Last edited: 4/8/11
  16. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác namnhi đang nói con số mấy trong 3 con nêu trên ạ, em đang quan tâm cái "cườm chữ V" bác đề cập, em thấy con nào
    cườm cũng bị đứt hình đuôi cá ( đâu lông chẻ đôi) vậy bác nói rõ đặc điểm của loại cườm này để em xem thử dàn nhà em xem sao.
    cám ơn bác trước!

17. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    con đầu tiên đó bác cườm chữ v la hai dây cườm 2 bên gặp nhau ở đáy khổ cườm đó bác

cao van thanh thích bài này.
  18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thuật ngữ cườm chữ V, chỉ hạt cườm không vuông mà giống hình tam giác có 1 đỉnh phía duới ! không nói khổ cườm bác ạ! ta hiểu hạt cườm hình tam giác!

cao van thanh, hotuhai and nhanvt like this.
  19. hotuhai

Thích đã nhận:
    133
    cảm ơn bác vậy thì con gáy này của e ko phải cườm chữ v mà cườm vuông bác ạ, nếu là cườm vuông thì bác có nhận xét j thêm ko

cao van thanh thích bài này.
  20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nếu đúng là cườm vuông thì xin chúc mừng bác, nhưng vẫn hơi e bộ lông dày! he he!

cao van thanh and hotuhai like this.