có con gì trong cục đá i sống i ạ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi nguyenngochong, 16/5/11.

1. nguyenngochong

nguyenngochong Member

Thích đã nhận:
    1
    e vừa mới làm một cái bể nhỏ nuôi 2 bé nemo. e có mua thêm hai cục đá để bỏ vào cho đẹp và hình như nó là đá sống e cũng ko rõ nữa. hum nay để i e thấy trên cục đá có nhiều con gì í a. nó nhô lên từ cục đá có nhiều xúc tua bé màu trong suốt. e thấy nó ăn cả thịt tôm e thả vào cho cá. không bít mấy con đấy có hại ko a. mong các bác chỉ bảo dùm e

2. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    em thì em nghi đó là các mầm bông thụt lúc còn nhỏ đấy.....................................

3. nguyenngochong

nguyenngochong Member

Thích đã nhận:
    1
    bông thụt thì có hại ko bác. e tắt đèn đi chúng nó chui ra càng nhiều

4. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Trong hồ mình cả chục loại khác nhau, có loại đẹp đủ màu, to nhỏ khác nhau, có loại xấu như con sao biển mini (cũng 5 cánh như sao biển nhưng nó chỉ 2cm), bọ thì 2 loại. Nếu xui mà gặp Worm thì không biết nói sao, may là chưa gặp, hay là nước xấu nó tự sinh ra Worm cũng nên.

5. nguyenngochong

nguyenngochong Member

Thích đã nhận:
    1
    bể e mới nuôi được mấy hum thui ạ. thả đá vào hum sau đã thấy nó xuất hiện hic hic lo quá mấy bác ơi

6. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cái bạn lo không phải là mấy sinh vật bám trên đá làm xấu hồ, không thể nào tránh được những sinh vật đó vì khi mua đá sống hoặc san hô thì đã có nó ở đó, nó ở trong những cái lỗ trong đá sống nên không thể bắt nó ra. Cái lo là bạn làm hồ mới có mấy ngày mà đã thả cá rồi, dù có đá sống thì cũng phải hơn tháng hãy thả cá cho chắc, một số loài cá rất mạnh có thể thích nghi được nếu ta dùng đủ lượng đá sống cho hồ mới nhưng cũng không tránh khỏi những tổn thương về lâu dài không tốt cho cá, nôm na là bị bệnh thì thọ không cao. Thân.

7. nguyenngochong

nguyenngochong Member

Thích đã nhận:
    1
    hic hic mình thấy bà bán hàng bảo về đổ nước vào bể chạy máy lọc hai ngày là thả cá được nên mình làm theo. bể của mình bé lắm. 40x40x25 mình chỉ nuôi hai e nemo thui. mấy cái con trong đá có gây bệnh cho cá ko hả bạn

8. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Thế cửa hàng nào xui bạn là đổ nước 2 ngày và chạy lọc là có thể thả cá được,nói thật trình độ của họ chỉ có thế thôi còn nghe và làm theo lời họ thì tùy bạn,chắc cửa hàng này ở HN rồi.

9. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Mấy con đó cũng ăn sinh vật phù du thôi, có nhiều loại đẹp lắm, không gây hại vì chúng không có độc như san hô. Nhưng bạn thả cá như vậy là không đúng cách, bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi đưa ra một động thái nào, và như anh Trung nói thì đừng tin những người không đáng tin, họ chỉ muốn bán được hàng... Vậy từ nay bạn phải tham khảo thật kỹ trước khi mua con gì, thả thế nào, nuôi làm sao thật cẩn thận... đừng để con cá bị bệnh bạn lại chạy ra hàng cá nói nó bị bệnh, bà bán hàng lại đưa cho bịch thuốc bảo bạn bỏ vào hồ...
    Mình thích cá biển đã lâu nhưng không dám vội vì lúc đầu nghiên cứu thấy rất phức tạp, cũng bị chết vài con san hô (không Skimmer, máy lạnh) và nghỉ không chơi nữa, sau đó phải hơn 1 năm đọc về mọi thứ liên quan thì mới dám chơi lại nên cũng như nhiều người khác mình cũng khuyên bạn là thật kiên nhẫn và làm đúng cách.

mapdet and nguyenngochong like this.
  10. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chính xác vô cùng. Kinh nghiệm xương máu của nhiều người trên diễn đàn này. Mình cũng là một nạn nhân. hichichichichic.