Có con họa mi như vầy các bác tin được không

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi khanhlinhsd, 7/9/11.

1. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Ông bạn em nó mới mua 1 con bổi 600.000 ( mua từ tiệm bán chim ) , mang từ thủ đức về đồng tháp khoản cách 170km, ổng bỏ vào túi giấy, mà ổng dám bảo em là đi trên xe nó hót vang, sáng hôm sau ổng còn khoe em là kích máy là nó hót theo liền.
    Hiện em đang có 7 em thuần, mua giá ít nhất 1.5 chai / em, em không thể tin có chuyện như vậy đc, có phải sự thật không hay là hắn ta nói xỏ em nhỉ, vì ổng có nhờ em mua nhưng em bảo em chỉ chơi thuần và giá ít nhất là 1.5chai, ổng chê đắt nên tự mua.

Các bác có tin được không

2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Có chứ sao ko, con mau mỏ, bỏ bịch giấy móc xe gắn máy chạy dọc đường còn hót nưã mà, nhưng hót vang hay ko thì do con chim có lưả.

Con đó kè hoặc để gần với con khác có dám chơi ko là chuyện khác. Ko đánh đồng nó hót trong bịch đồng nghiã với nó là gấu, là cọp đâu.

3. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    - Mộc ở tiệm chim mà ra ắt hẳn chủ tiệm đã qua quá trình chọn lọc con hay dở, giá 600 theo em là con dở trong những con dở.
    -dùng tay bắt từ lồng và bỏ vào túi giấy - đi xe có nhiều tiếng động theo em nghĩ dù là còn lữa rừng cũng không dám mở miệng. Chim em rất dạn mà em không dám chắc điều đó.
    -->>> túm lại vậy là sao, trường hợp cực hiếm hay ổng đang nói xỏ mình rằng chim mắc tiền mà không đc như chim ổng

4. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cũng tùy hứng thôi bác ak... nhiều e bổi vẫn còn căng lửa rừng nên chắc là sung tí ý mà... :D

hheyeh, hoasusu, thehung_xd and 7 others like this.
  5. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Trong túi giấy tối nó mở miệng, chứ bỏ trong lồng và mở áo lồng một ít chưa chắc nó dám mở miệng đâu.

Bổi gặp con mau mỏ bỏ túi giấy, chạy xe mở miệng là bình thường, nhưng đem về bỏ vào lồng mang ra cội để gần mấy con thuộc có dám xuống cưả chơi ko là chuyện khác.

RUA01, nghiado and KtsBim like this.
  6. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    có thể như vậy, chứ như mấy con của em dù rất đứng lồng, đút cào cào ăn mổ trên tay nhưng mang ra nơi em làm việc cũng phải 10-20 phút mới dám mở miệng. Mà chắc chi chim bổi vào tới SG mà còn lữa rừng.

RUA01, nghiado, KtsBim and 1 other person like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Khỉ không đi được trên dây, nên bác lại suy ra người làm sao đi được .. Nhưng xin thưa rằng mấy tay diễn xiếc đi băng băng luôn đấy ah. Trong cái thế giới này cái gì cũng là có thể

8. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    chuyện bình thường, thế bác đã thấy bổi bắt từ hộc trong tiệm chim đang cầm trên tay nghe mái xì mà hót chưa.

tieuhoami, RUA01, nghiado and 2 others like this.
  9. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Kệ ông í thôi bạn ạ khi nào bạn bảo ông í mang ra nhà dợt thử cả đống chim nhà bạn nếu dám bướng lại thì coi là nó mau mỏ còn đâu cái chuyện ông í bỏ túi giấy đi 170km nó hót thì bạn cứ bảo là '' chả liên quan''.

RUA01, nghiado and KtsBim like this.
  10. vinhhunghp

vinhhunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Chuyện này có j mà ngạc nhiên, chim bổi bắt vào trong túi giấy hót là chuyện bình thường đấy mà.
    Em mới bắt hộ thằng bạn 1 con HM bổi 350k (HM của TQ nhé nhìn lông lá te tua), ở trong cốp đứng gần bật file mái trong đt là nó đáp trả luôn nên em bắt. Về nhà em sang lồng, bịt áo treo lên rồi bật thử file mái em nó cũng đáp trả luôn nhưng đấy chỉ là hót giậm giật thôi chứ không phải đứng gân cổ lên hót. Đấy là em cho mượn mái chứ có mái ở nhà ốp vào chắc là nó cũng gật gù hót luôn. Không chém tí nào.

tieuhoami, RUA01, nghiado and 2 others like this.
  11. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    theo ý kiến riêng của mình có mấy cách giải thích như sau:
    - con chim hót vì nó sợ
    - quãng đường dài không được ăn uống nên con chim cũng hót sợ vì hết thức ăn
    - con chim nó mau mồm còn lửa thì nó cũng hót
    nhưng tất cả các kiểu hót chỉ là giậm giựt mà thôi.

tienvonghia, vinhhunghp and mavanz like this.
  12. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    em cũng từng mua một con mi bổi ở tiệm ông Hùng, đường Hồ Biểu Chánh. Mua bán xong bỏ nó vào bịch giấy, cột vào tay lái xe chạy từ Nam Kì Khởi Nghĩa về nhà ở quận 9, con chim hót vang trời. Dừng đèn đỏ nó còn hót bạo hơn, làm người đi đường rất ngạc nhiên. Em cứ tưởng mình may mắn mua được con chim quý, giá mềm. Ngờ đâu khi đem nó về nhà, tủ áo lồng rồi hé từ từ đến nửa năm vẫn chưa thấy nổi. Thi thoảng hót vài tiếng cho vui, còn thấy người thì bay tá lả.
    Mang em nó ra cội dợt thì xù lông, nhảy như teens vào quán bar vậy. Nuôi chừng một năm nữa, tức một mùa rưởi lồng thì lăn đùng là chết.
    Em nghĩ chắc do nó ở trong bịch giấy, tối, không có vật gây nó sợ nên tự tin mà hót vét chút lửa rừng còn lại. Chim ngoài bắc mang vào sg theo em vẫn còn lửa rừng vì môi trường tiệm chim có nhiều chim mái, hộc bằng gỗ, lại nhỏ và kín ba mặt nên việc nó thi thố tài năng cũng dễ hiểu.
    Mấy lời "xăm mình" đoán mò, có chi chưa chuẩn, các bác bỏ và dạy bảo thêm cho em!

13. Long

Long New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mi bổi có con nhanh miệng bỏ bọc giấy hót là chuyện thường bạn ạ không có gì phải ầm ỉ. Chuyện đó mình đã gặp rồi bạn ạ.

KtsBim thích bài này.
  14. khanhlinhsd

Thích đã nhận:
    84
    Ông ấy vẫn rất tự tin bảo là mang về nhà ngày nào nó cũng hót, nhưng mang vào nhà em, em lấy con mái kè thì khong nhảy, nhưng chim em hót, thì nó há miệng. Phải đợi đường dài vậy, em không hối hận khi bắt nhửng con mi này giá trên 1.5 triệu/ em.

KtsBim thích bài này.
  15. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    củng có lần em mua mi em đứng trước hộp của nó cách đau 50-60cm zạy mà chủ chim suùy mái nó hót sổng vài tiếng ráng ngồi trước mặt nghe vào làn nó củng hót thế là bốc ngay nó là chim bồi lở giá 600k đáy về nhà cho vào lồng sáng hôm sau hét ầm sóm lần đàu nuôi mi ko trùm áo lồng nhưng ko đem vào nhà 2-3 đêm như thế nó khàn cổ chán thật

KtsBim thích bài này.
  16. tuannh

tuannh Guest

Nếu bắt những con mi mẫu hót,nhạy miệng thì nghe mái hót cũng là thường,chuyện gì cũng xảy ra mà.Có những con thuộc trùm áo chạy xe không biết hót là gì,nhưng bung áo móc lên là chơi ầm ầm.Nhưng có những con mộc trùm áo đi đường nó hót trộm,tới hồi bung áo treo lên 1 mình nó nhảy ầm ầm.Cái gì cũng có thể xảy ra,khen ổng có con chim hay cho ổng vui đi bạn,có thêm 1 người chơi chim.Ổng thích rẻ thì mua mộc thôi.

17. mrhamvui

mrhamvui Member

Thích đã nhận:
    17
    chuyện bình thường các bác ạ. con chim nó lỳ lợn thì ko có gì phải bàn ......

18. tellmewonder

tellmewonder Member

Thích đã nhận:
    8
    Trường hợp nói xỏ là 99%, nhưng quan tâm làm gì bạn, chim trời cá nước! chơi để vui chứ không phải để bận tâm chuyện vớ vẩn

19. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cái con gì trong Avata của bác thế ?! mới thấy lần đầu tiên :)