Cỏ đỏ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi skyperland, 7/9/08.

1. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    hồi sáng lên APT thấy cỏ đỏ trồng rất đẹp và rất đỏ.
    nhưng bít tại sao mình trồng cỏ đỏ mà nó cứ cam cam chứ hok đỏ rực như APT ?
    cỏ đỏ trên APT lá chụm lại rất đẹp cứ như là bụi cỏ nhật. còn cỏ đỏ ở nhà thì nó xòe tè le. mấy cái lá thì nó nằm sát nền lun.
    chẳng hiểu tại sao. Mong các đại ca chỉ bảo cho tiểu đệ có một hồ cỏ đỏ đẹp....:x
    xin hậu tạ Hồng hồ điệp :D vì đang dư.

ps: nếu đã có những bài viết tương tự về vấn đề này thi cho mình xin cái links nhá... anh việt gì cũng dc....chứ đừng xài ngôn ngữ thứ 3...em hok bít:-S

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Muốn cho cỏ đỏ thiệt đỏ thì tăng AS lên, nó sẽ lùn hơn và đỏ hơn, trồng thưa thì nó xòe, còn khi mọc ken dày nó lại chụm...:D

3. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Hàng tuần châm ít phân nước số 2 của anh cỏdại thì nó đỏ ngay thôi mà - mà loại này đe cũng king lắm- chỉ 1 tháng thôi nhánh con nó bò lang xa cây mẹ 30 cm

4. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    nếu bạn mún đỏ thì fải châm thêm fân nước bổ sung màu đỏ ( vi lượng ) thì khoảng 1 tuần là đỏ giống mình nè cỏ đang màu đỏ ... mình ko có máy kỹ thuật số nếu ko chụp cho coi roài

5. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ngoài phân số 2 của anh cỏ còn loại phân nào làm cho cỏ đỏ đỏ rực lên hok vậy ?

6. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Muốn cỏ đỏ mọc như cỏ nhật bạn chỉ cần trồng thưa, chú ý 1 điều khi cây mọc nhánh con cắt ngang đốt đừng để cây đẻ nhánh, cây sẽ mọc lớn như cỏ nhật.

uglyduckling thích bài này.
  7. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    fải ánh sáng đầy đủ và fải trồng thưa vì trồng theo bụi sẽ làm cho các lá non fía dưới ko đủ ánh sáng lên màu đỏ

8. trieunghi

trieunghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    còn,nhiều cách lắm đó bạn, bạn ra tiệm mua 1 lưỡi dao lam rồi kê tay ngang mặt nước hồ rồi dùng dao lam rạch 1 đường dài trên cánh tay,đảm bảo 10' sau đỏ rực luôn:laughing:

9. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có một loại khác của Đailoan 250 ml chai dán decan đỏ xài cũng rất hiệu quả, hem biết hcm bán ở đâu, còn ở han bán ở tiệm trên phố hòa mã,hàng này hiếm lúc có nhập lúc không,nếu bạn muốn mua dùng, nhờ anh BI là có, lưu ý dùng đúng chỉ dẫn.

10. dungnato

dungnato Member

Thích đã nhận:
    0
    TPHCM - Hỏi về cỏ đỏ

Anh em cho hỏi 1 vài vấn đề :
    Nhà e có nuôi 1 hồ thủy sinh nhỏ 2x4x3.phân mua tại Dã Trượng 15k/kg.hồ có 5 kg cát loại 3k/kg.3 kg phân.đèn jebo loại kẹp thành hồ mở đèn trung bình 8-10h/ngày.quạt 12v 0.14A mở 8-10h/ngày.temp trung bình 28-30.thay nước 5 ngày thay 1/4 hồ + thêm 2ml phân nước hiệu (Condrensep Plant Nutrients) 30k/chai.ko có Co2.dân số 2 bảy màu 2 bút chì.hồ đã setup 1 tháng Cho e hỏi e có trồng cỏ đỏ cây non ra màu đỏ tía,nhưng có 1 số cây cỏ đỏ thì chuyển sang màu đen???.nền cát có hiện tượng hơi vàng vàng 1 số chỗ.Cây ko có sum xuê???và bị mục 1 số lá.Bao gồm cây táo đỏ,hồng hồ điệp(1 số lá bị mục nhưng thân cây vẫn còn đỏ),rong,cỏ đỏ bị đen 1 số lá(lá non thì đỏ tía).E mới tập chơi mong mọi người giúp đỡ e.Xin cảm ơn rất nhiều :D

Last edited by a moderator: 30/9/08
  11. MEODAITUONG

MEODAITUONG Active Member

Thích đã nhận:
    0

bể của bạn có rêu đen zoi, mình gặp mấy lần :-S:-S:-S:-S

Last edited by a moderator: 30/9/08
  12. dungnato

dungnato Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks vậy bạn khắc phục như thế nào vậy???? thay nước thường xuyên hơn có được ko

13. MEODAITUONG

MEODAITUONG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ban za hang bán cá cảnh hỏi thuốc diệt rêu của bể thuy sinh ấy, mua về zoi thay bớt nước đi zoi hay cho thuốc vào nhớ hỏi kỹ cách dùng nhé

14. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cỏ đỏ nếu bị rêu đen bám cứ mạnh dạn cắt hết những lá bị hư thậm chí cắt sát gốc không nên can thiệp bằng thuốc diệt rêu vì các loài cỏ rất nhạy cảm với hóa chất xem lại hệ thống lọc bổ sung thêm sứ ceramic vào thay nước tuần 3 lần 1 lần 50% (thay nhiều quá cũng ko tốt đâu bạn) khi thay nước nếu có thể thì bổ sung thêm vi sinh dạng nước vào hộp lọc
    chúc thành công

15. dungnato

dungnato Member

Thích đã nhận:
    0
    E thay nước 1 tuần 2 lần,1 lần 25% được không anh ? sứ ceramic ở đâu bán anh? sứ ceramic có tác dụng như thế nào đối với cỏ vậy a ? vi sinh dạng nước dùng loại nào tốt a ? thanks a nhiều

16. dungnato

dungnato Member

Thích đã nhận:
    0
    Có anh em nào biết vụ này không ? cám ơn cám ơn cám ơn cám ơn cám ơn cám ơn cám ơn cám ơn

17. [j][e][b][o]

[j][e][b][o] Active Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết có phải nguyên nhân là do phân nước không bạn. bạn thử dừng sử dụng phân nước đi.

18. dungnato

dungnato Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang thử ko sử dụng phân nước loại đó nữa,ko biết sử dụng loại phân nước nào tốt chủ yếu bổ sung vitamin thêm cho cây thôi ????thnaks anh em

19. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thay nước tuần 3 lần với 30% nếu bị rêu nặng sứ ceramic có bán ở APT, nguyễn thông ,cao quý nếu có điều kiện thì dùng vi sinh green bacter 100 của ADA nhưng giá hơi căng còn không thì xài nitrobacterria cũng rất tốt có bán rất nhiều ở các chổ bán thủy sinh gnhe nói hình như vi sinh của MAIVIET cũng rất tốt bạn thỉ hỏi anh MAIVIET xem sao
    sứ ceramic là nơi để vi sinh trú ngụ mà vi sinh có tác dụng xử lý chất thải của cá xác lá cây mục..v..v làm cho nguồn nước trong mà nước trong thì cây khỏe và tránh dc rêu hại

Last edited: 5/10/08
  20. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bạn thử thay 1/2 nước.tắt đèn khoảng 2 ngày,ngừng châm phân nước thử xem có đỡ được tí nào ko...cắt bỏ lá úa vì có để nó cũng chẳng xanh lại được...chúc bạn có hồ đẹp,thân