có đôi điều xin các bác box Thủy sinh giải đáp giùm

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi fish_xinh, 1/8/11.

1. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em muốn hỏi các bác vài điều như sau : em có cái bể bé bé rộng 20cm, dài 35cm, cao 25cm, để ở văn phòng, trước đây em nuôi bảy màu có thả rong tóc tiên nhưng cá toàn chết nên chán:(, em định chuyến sang trồng mấy cái cây thủy sinh nhìn cho nó mát mắt nhưng chưa chơi thủy sinh bao giờ nên đành hỏi các bác một số vấn đề như quan trọng nhất là cấi nền phải không các bác, cái này ra cửa hàng bán cá mua được không các bác, ở hà nội có bán nền trộn sẵn không ạ, loại mà cứ mua về là đổ vào bể được ngay ấy ạ, bể của em kích thước như thế thì cần mua bao nhiêu là đủ ạ, thứ hai em muốn hỏi là bể củaem để gần cửa sổ rất nhiều ánh sáng tự nhiên, có cần đèn không ạ, nếu bắt buộc phải có đèn thì em dùng đèn bàn để đọc sách dùng bóng tiết kiệm điện huỳnh quang 8w đc không ạ, vì mang đèn đến dùng chùa điện cơ quan cũng thấy ngại ngại, ngoài ra em muốn hỏi các bác là loại cây thủy sinh nào sống dai nhất ạ, và ở khu vực hoàng mai có thể mua đc ở đâu ạ
    Em cảm ơn các bác trước nha, chúc các bác box thủy sinh có nhiều bể đẹp !

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bể nhỏ như vậy bạn thả 1 cây ráy vào là đạt được tất cả các ý muốn của bạn.

haicu? and fish_xinh like this.
  3. fish_xinh

Thích đã nhận:
    108
    không cần nền hay đèn gì luôn hả bác, cứ thả ráy là ok ah

4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    bể của bạn thế là hơi bị to đấy! hehehe.
    Ráy buộc trên 1 nhánh lũa nhỏ, trang bị thêm 1 cái lọc thác nhỏ, dùng 1 cái đèn nhỏ hoặc để bên cửa sổ nhỏ, trải cát dưới đáy là vô tư nuôi cá tép (cũng nhỏ nốt)! =))
    Chúc vui!

fish_xinh thích bài này.
  5. fish_xinh

Thích đã nhận:
    108
    bắt buộc phải có lọc ah bác vì em ngại xài điện cơ quan, dạo này đang có phong trào tiết kiệm điện mà, nền cứ trải cát là đc ah bác, thế thì ráy nó lấy gì mà sống ạ

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    - Ôh, không cần phải có lọc, nhưng ngày nào cũng bê cái bể ra WC để thay nước đôi khi các chị em ngó thấy cũng hơi kỳ kỳ. Vì không có lọc nên phải thay nước nhiều mà.
    - Phải có đèn, đèn huỳnh quang cũng được, càng sáng càng tót, nếu tiết kiệm điện thì buổi sáng bê bể ra phơi ánh sáng ban ngày, đến chiều tối hết giờ làm việc mang bể vào cất đi.
    - Trồng ráy thì khỏi cần nền, nhưng có thêm tý sỏi đá vào cho đẹp hơn.

fish_xinh and haicu? like this.
  7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ráy là loại cây gần như cây nhựa ý mà. Lớn cực chậm và chả đòi hỏi gì nhiều. Một ít ánh sáng, một tẹo nước mới là nó đủ sống roài.

fish_xinh and haicu? like this.
  8. fish_xinh

Thích đã nhận:
    108
    vâng cảm ơn các bác, để em ra cửa hàng cá mua ráy vậy, chắc phải thay nước thường xuyên , mới có chất dinh dưỡng cho cây lớn hả các bác,

9. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Bể có cây và cá mà bạn không có hệ thống luân chuyển về nước, lâu lâu lại thay nước thì không khác gì bể cá ngày xưa. Nói chung cây như ráy có thể vẫn sống nhưng cá có khi hay die lắm và mỗi lần thay nước lại phải kỳ cọ để cho sạch. Hơn nữa bể để cửa số có ánh sáng thiên nhiên chiếu vào nếu ko kiểm soát thì rêu mọc trên kính cũng rất nhanh. Bạn để cơ quan mà bật đèn, lọc (kể cả công suất của các thiết bị đó rất ít, chắc khoảng 20W tất cả) chắc các đ/c quản trị sẽ có ý kiến ?

famtruong.pl and fish_xinh like this.