CỎ DÙI TRỐNG _ khó trồng quá !!!!!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tuannghethuat, 23/8/07.

1. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Loa Loa Loa cỏ dùi trống

Thông báo cho toàn thể pà con yêu cỏ dùi trống...Hôm qua có dịp về Củ Chi, lội ruộng mình phát hiện cỏ dùi trống non mới mọc rất nhiều, chưa có bông (thường thì cở tháng 10 tháng gặt lúa mới có bông) cây non xanh rất đẹp. Mình có nhổ 1 ít về ươm chưa biết có sống nổi không.( Lần trước nhổ khi đã trổ bông rùi bị thất bại) Nhưng xin thông báo với các bạn nếu có dịp xuống CC nên...lội ruộng, nhổ ít cỏ dùi trống về trồng nhé.:-*

MrSiro thích bài này.
  2. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chiều nay đi bứng về 1 it mới được mới dọn 1 hồ nuôi chúng hehhe
    cám mơn anh Tuấn nhiều nha

3. churanmap

churanmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cho mình hỏi bạn nhổ ở ruộng chỗ nào ở củ chi vậy . Tuần nào mình cũng xuống dưới đó hết ra ruộng toàn là lúa 504 không chả thấy cỏ dùi trống ở đâu cả .

4. waterblue

waterblue Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh ! em vốn là dân Củ Chi nhà lại hơi gần ruộng lúa chừng mấy trăm mét gì đó ! nên nhổ cỏ dùi trống không biết bao nhiêu mà kể , nhưng tại sao mổi lần em thử trồng nó vào nước đều chết queo......^o^ thất bại quá nhiều lần giờ nản rồi....huhu:crying::crying::crying:
    anh có cách gì trồng DÙI TRỐNG vào trong nước không chỉ cho em với ! cảm ơn anh nhiều !:D:D:D:D

5. waterblue

waterblue Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh ! em vốn là dân Củ Chi nhà lại hơi gần ruộng lúa chừng mấy trăm mét gì đó ! nên nhổ cỏ dùi trống không biết bao nhiêu mà kể , nhưng tại sao mổi lần em thử trồng nó vào nước đều chết queo......^o^ thất bại quá nhiều lần giờ nản rồi....huhu:crying::crying::crying:
    anh có cách gì trồng DÙI TRỐNG vào trong nước không chỉ cho em với ! cảm ơn anh nhiều !:D:D:D:D

6. waterblue

waterblue Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mấy bác ! có ai từng trống cỏ dùi trống từ cạn vào nước khổng chỉ cho em vài kinh nghiệm với !!!
    nhà em vốn ở CỦ CHI , ngoài đống DÙI TRỐNG mộc như cỏ luôn , nhưng tiếc cái là toàn mộc cạn thôi !
    em đả từng nhiều lần nhổ về trống thử , mấy bao chứ chả ít , nhưng hết thảy chúng đều chết không kiệp ngáp........hà hà huhu:eek:
    vạn sự khởi đầu nan
    gian nan bắt đầu nản !!!~X(
    he he đành nhờ mấy cao thủ trên diển đàng chỉ giáo vậy !!!! đa tạ !=P~

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Dùi trống cạn trước khi cho vào hồ bạn rửa sạch, tách bỏ hết phần lá phía dưới đi chừa lại 2-3 tầng trên thôi, dùng nhíp kẹp phần rễ cắm xuống sao cho gốc nằm trên nền. Cắm nơi nhiều ánh sáng, có CO2 nó sẽ mau ra lá mới và bộ rễ thì rất khủng....

8. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Dùi trống cạn trước khi cho vào hồ bạn rửa sạch, tách bỏ hết phần lá phía dưới đi chừa lại 2-3 tầng trên thôi, dùng nhíp kẹp phần rễ cắm xuống sao cho gốc nằm trên nền. Cắm nơi nhiều ánh sáng, có CO2 nó sẽ mau ra lá mới và bộ rễ thì rất khủng....
    cảm ơn anh.

waterblue thích bài này.
  9. ngocquy

Thích đã nhận:
    20
    tìm đi bạn rùi sẽ thấy.mình tìm rùi nhưng ko thấy gì hết hic.........

10. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    dùi trống rất khó cắm xuống nền mà cho gốc vừa chạm nền, đơn giản vì bộ rễ của nó rất ngắn, cứ cắm xuống là nó nổi lên, mình đã học 1 mem trên diễn đàn là dùng chỉ hoặc cước cột vào bộ rễ (nhưng đừng có cột chặt quá), nó gây đứt bộ rễ, sau đó ta kiếm cục nham thạch side 1,5 hoặc 2cm nối tiếp vào đoạn chỉ đã cột bộ rễ, cuối cùng là dùng nhíp kẹp cục nham thạch cắm xuống nền cho bộ rễ vừa chạm, hiiii , chỉ vài ngày sau bộ rễ sẽ phát triển ra rễ mới, chúc ngocquy nhân giống ra nhiều nhớ cho mình xin vài bụi nghe, chào thân ái.dùi trống rất khó cắm xuống vừa chạm mặt nền, đơn giản vì bộ rễ của nó rất ngắn, cứ cắm xuống là nó nổi lên , mình đã học đc 1 mem trên diễn đàn, ta kiếm sợi chỉ hoặc cước, cột vào rễ, (nhớ đừng thắt chặt quá), sẽ làm đứt rễ, sau đó ta kiếm cục nham thạch size 1,5 hoặc 2cm, cột nối tiếp vào sợi chỉ, xong dùng nhíp kẹp cục nham thạch dúi xuống nền cho bộ rễ vừa chạm mặt nền,, hhi thế là ok rồi đó, chờ 3 ngày sau bộ rễ sẽ phát triển, bạn waterblue thử làm theo cách của mình xem, nếu đc thì nhân giống nhiều cho mình vài bụi nghe, chào thân ái.

Last edited: 4/4/10
    meo-gia thích bài này.
  11. ngocquy

Thích đã nhận:
    20
    cảm ơn bạn nha ................................mình chẳng còn bụi nào hết.hehehehe

12. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhà ngocquy ở khu nào của Củ Chi vậy? Mình cũng thích cỏ dùi trống lắm nếu được, bạn chỉ chỗ cho mình đi khai thác 1 bữa nha. Dùi trống trồng cạn rồi đưa xuống nước thì mình chưa có cơ hội trồng thử, chứ trồng theo kiểu bán cạn và nước hoàn toàn thì mình đã có trồng qua, nhìn chung khi cỏ dùi trống đã chịu ra rễ mới trong nước thì khả năng sống trên 90%. Có một điểm thú vị là cây dùi trống khi chuyển từ thể bán cạn sang môi trường nước hoàn toàn thì cây dễ tạo cây con từ gốc cây mẹ và 1 bụi có thể cho trên 10 cây con. Cỏ dùi trống chậm phát triển không có nhu cầu cao về nhiệt độ, Cỏ dùi trống muốn đẹp phải chăm sóc và kiên nhẫn trồng, cỏ càng trống lâu cành đẹp.

13. squalldzung

squalldzung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình trồng Dùi Trống thấy nó chẳng phát triển j cả ????? Được một thời gian rồi chết ko biết thế nào? các bạn giúp mình với

14. kichdoc

kichdoc Member

Thích đã nhận:
    1
    Cỏ dùi trống phát triển rất chậm đừng nản nhé bạn .Quan trọng lúc cắm nó xuống mình khoét 1 vòng tròn bằng ngón tay cái rồi nhét bộ rễ lẫn đất sét xuống cho nó bám được vào nền ... sau 1 tuần là rễ con sẽ phát triển và bám vào nền .

15. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Hiện trong bể mình có 1 bụi đang thấy phát triển bình thường. Khi nhận mình để nguyên cả cục đất kèm theo dúi xuống nền. Vì có 1 lần rửa sạch và cắm rễ xuống là bị die. Không rõ cây này có đẻ nhánh như các loại cói, cỏ khác không ?

16. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    lần trước em đi khai thác được không ít, đem về nhà nhặt bỏ lá úa, rủa sạch rồi trồng. Rồi nó cứ chết dần dần, lá rữa dần xong là chết sạch :D

17. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Mình có 2 bụi cắm trong bể vẫn phát triển bình thường , đầu tiên mình trồng ở bể nền ada sau chuyển sang nền trộn thì thấy là bọn này ưa ánh sáng mạnh và nhiều co2 :)
    Ảnh dùi trồng trong bể mình đây

18. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đẹp ghê. Nhà tớ đem trồng cạn cũng nghẻo chứ đừng nói là ngập nước :(

19. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    anh đã thử đẩy co2 lên chưa bể của e để 10 giọt /s thì thấy là thằng này nó lên ổn lắm:)

20. oleg

oleg Member

Thích đã nhận:
    55
    Mình cũng đang trông bằng nền ADA, có CO2, AS trung bình. Cây lên rất khỏe và đẹp :)