Cỏ dùi trống sọc dưa

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tienbm, 9/7/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Sau khi tác động cỏ dùi trống của codai đẹp ra phết

Sau khi hai lần ra hoa, cây này lại sanh con

Từ trantony:
    Cây này đẹp quá, lại hỏi nữa tại sao anh Codai lại trồng trong ly nhựa vậy? với lại em thấy lá có mấy đốm màu vàng vàng là do màu tự nhiên của cây hay là do tác động nào khác ?

từ codai:
    Cây này codai chưa trồng vào một hồ chính thức thì thường trồng vào một cái ly nhỏ để tiện cho việc duy chuyển , nhất là trong những hổ nhân giống , vì mổi lần nhổ lên trồng xuống đổi với cây này rất là khó, còn những sọc xanh trắng trên lá tương ứng với từng thời điểm mà codai tác động vào cây để cho bà con cô bác xem cho vui
    Còn đây là một cây cỏ dùi trống phát triển bình thường , cây này nếu trồng nhiều ở tiền cảnh thì trông rất là đẹp

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hôm nay tienbm đã nhận được quà của Codai gửi tặng (do AQH chuyển), xin chân thành cảm ơn codai nhé. lần trước AQH có chuyển cho 1 cây, nghĩ ông Cụ chưa có nên nhường cụ trồng, ai dè cụ nể bạn bè quá lại đưa cho Cuong kim mã trồng, hy vọng trồng tốt. hình của nó đây

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cây còn rất tốt , cám ơn anh Hưng đã chịu khó nân niu . Codai tin chắc là bác Tienbm trồng được. Codai đang dưỡng một số cây con , sau này sẽ gởi tặng cụ Chương cây khác

4. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi, bác Tiến ơi, cỏ dùi trống ở miền Trung nhiều lắm, đợt công tác này bác có tìm ra không ??? Em nghỉ loài nầy cần ánh sáng cực mạnh và cực kỳ mạnh, em thấy nó ung dung mọc ngoài trời nắng gắt, trông thật xanh tươi. Nhìn nó mà muốn ôm cả vào lòng trông rất mê :rolleyes: :rolleyes:

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì, thực ra ở miền bắc cũng có rất nhiều, nhưng hiềm một nỗi khó trồng nên ít ng kiếm, ở vùng Trung du bắc bộ trên các cánh đồng lúa đều xuất hiện loài này

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hiện tượng ra hoa của cỏ dùi trống. hỏi bác sỹ codai có đúng không? nếu để phát triển tiếp có ra con non trên ngọn hoa không? hôm nay để ý thấy có khoảng 4-5 mầm "hoa" thì phải

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chúc mừng bác tienbm. Cỏ dùi trống rất khoẻ và đang ra hoa :applause: , những hoa này sẽ cho ra những cây con . Mổi mầm hoa trong bể codai đôi khi cho ra 4 hay 5 cây con đẹp lắm

8. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    nếu có trên thị trường thì khoảng bao nhiêu 1 cây vậy mấy bác, mình đang cần 2-3 cây mà ko biết kiếm ở đâu

9. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cây này hình như cũng đắt hay sao ấy, bác nào có biết cây này ở HN bán ở đâu và giá bao nhiêu không?

10. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    ở sài gòn thì hình như trên chú cỏ dại có đó nhỏ 40k lớn 80k ko nhớ rõ